ว่าด้วยเรื่องการ scan film
BWthai.org Forum
15 พฤศจิกายน, 2562, 04:33:00 am *

ลิ้งนี้เป็นเว็บบอร์ดเก่าของชมรมภาพถ่ายขาวดำแห่งประเทศไทยเปิดไว้สำหรับค้นหาข้อมูลเท่านั้นน่ะครับ ถ้าต้องการพูดคุยอัพเดทเชิญที่ http://www.bwthai.org ครับ

หน้าแรก   เวปบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องการ scan film  (อ่าน 7166 ครั้ง)
maddoc
I CAME, I SAW, I CURE.....
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 1

Level 6 : Exp 50%
HP : 0%
ALWAYS READY TO SERVE MANKIND!!

« เมื่อ: 09 เมษายน, 2551, 11:35:37 pm »

มี scanner hp อยู่ตัว สามารถ scan 35mm filmได้ รู้ว่ามันทำงานยังไงแต่ไม่ทราบหลักการในการ scan film ว่าจะให้มันออกมา size เท่าไร resolution เท่าใด หลังจาก scan แล้ว resize เป็นครับ ปรับ level เป็นอยู่บ้างretouch ยังไม่เป็นกับเขา ใครมีเคร็ดลับยังไรบ้างกรุณาบอกผมที ล้าง film รอไว้ post อยู่ประมาณ 20 ม้วน up ก็อยาก post รูปให้ชาว BWthai.org ชมกับเขาบ้างเหมือนกันเพราะรู้ว่าไม่ค่อย post กับเขาสักเท่าไร เอ! บางคนอ่านแล้วคงอยากบอกผมว่า แล้วทำไมไม่ใช้กล้อง digital ซะล่ะ ก็เพราะว่าผมชอบ darkroom มากกว่า lightroom นะสิครับ ผมขอขอบใจทุกความคิดเห็นครับ

P.S. ขอสาระใส่ตัวหน่อย ;D

"Take me, I am the drug; take me, I am hallucinogenic." -- Salvador Dali
chim
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 42

Level 59 : Exp 37%
พวกเขาเรียกผมว่า " Chim Photo " . . . อิ อิ อิ

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 เมษายน, 2551, 05:17:34 pm »

แสกนเท่าไรก็ได้แล้วแต่ความละเอียดที่ต้องการ ถ้าต้องการความละเอียดสูงกับขนาดใหญ่เพื่อเก็บไว้ใช้งานก็ได้ แต่ใช้เวลานานหน่อยนะ  . . ถ้าต้องการแค่พอโพส ก็ที่ 72 หรือ 90 dpi เลือกเอา แสกนแปร๊บเดียว อิ อิ อิ . . . ที่สำคัญก็เวลาเข้าที่ PS ในการทำไฟล์นะมาร์ค . . . ดูได้ที่

http://www.bwthai.org/blog/index.php?option=com_content&task=view&id=203&Itemid=114

ปล. โพสด่วน . ..  ชาวบ้านรอดูรูปที่นายถ่ายอยู่นะ . . . อิ อิ อิ
ter
เรียงเบอร์ครับ..เรียงเบอร์..
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 9

Level 17 : Exp 21%

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 เมษายน, 2551, 05:44:22 pm »

รีบสแกนแล้วpostด่วน จาดูจาดู

มี..ขวดมาขาย..
ช้าง
น่ำ ลึ่ก อ่ำ มอ - น่ำ มอ อ่ำ ลึ่ก
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 11

Level 24 : Exp 35%
ไม่มีพิษใดร้ายแรงไปกว่าใจคน

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 เมษายน, 2551, 06:01:37 pm »

เข้ามารอดูด้วยคน

(น้ำลึกย่อมไม่มีเสียงไหล  น้ำมีเสียงไหลย่อมไม่ลึก)
http://www.fotoblur.com/portfolio/dumbothai
nine-d
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 4

Level 23 : Exp 58%

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 เมษายน, 2551, 08:14:11 pm »

ตามมานั่งรอดูอีกคนครับ 

ฉันบันทึกภาพไว้มากมาย. .  .ในความทรงจำของฉัน. . .
ช้าง
น่ำ ลึ่ก อ่ำ มอ - น่ำ มอ อ่ำ ลึ่ก
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 11

Level 24 : Exp 35%
ไม่มีพิษใดร้ายแรงไปกว่าใจคน

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 เมษายน, 2551, 11:12:13 pm »

หมอมารค์ผมขอตอบแบบงูๆปลาๆลองทำแบบไม่ได้ถาม ผมสแกนที่1200dpi สแกนนานหน่อย แล้วก็คร๊อบภาพตามที่ต้องการ แล้วค่อยresizeรูปอีกที แล้วค่อยไปฝากรูปที่photo bucket แล้วค่อยเอามาลงครับ ส่วนรีทัช ไม่ได้ทำ(ทำไม่เป็น) แต่การปรับแสงแทบไม่ได้ปรับครับเพราะปรับไม่เนียนมันดูหลอกตา คนอื่นที่ปรับได้เนียนชี้แนะด้วยครับ มีรูปที่ปรับแสงแล้วมาให้ดูแล้วรูปมันแปลกๆครับ

มี scanner hp อยู่ตัว สามารถ scan 35mm filmได้ รู้ว่ามันทำงานยังไงแต่ไม่ทราบหลักการในการ scan film ว่าจะให้มันออกมา size เท่าไร resolution เท่าใด หลังจาก scan แล้ว resize เป็นครับ ปรับ level เป็นอยู่บ้างretouch ยังไม่เป็นกับเขา ใครมีเคร็ดลับยังไรบ้างกรุณาบอกผมที ล้าง film รอไว้ post อยู่ประมาณ 20 ม้วน up ก็อยาก post รูปให้ชาว BWthai.org ชมกับเขาบ้างเหมือนกันเพราะรู้ว่าไม่ค่อย post กับเขาสักเท่าไร เอ! บางคนอ่านแล้วคงอยากบอกผมว่า แล้วทำไมไม่ใช้กล้อง digital ซะล่ะ ก็เพราะว่าผมชอบ darkroom มากกว่า lightroom นะสิครับ ผมขอขอบใจทุกความคิดเห็นครับ

P.S. ขอสาระใส่ตัวหน่อย ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน, 2551, 11:25:31 pm โดย ช้าง » บันทึกการเข้า

(น้ำลึกย่อมไม่มีเสียงไหล  น้ำมีเสียงไหลย่อมไม่ลึก)
http://www.fotoblur.com/portfolio/dumbothai
psariganondh
Member

โหวตให้คะแนน 14

Level 29 : Exp 18%

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 เมษายน, 2551, 07:19:50 am »

ขอเข้ามารอดูด้วยคนครับ

การถ่ายภาพคือชีวิต หาใช่งานอดิเรกไม่
NaiTHoR
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 6

Level 22 : Exp 12%
TRans-Siberian StatiON

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 เมษายน, 2551, 04:31:19 pm »

ผมปรับสแกนให้มีขนาดใหญ่กว่าภาพที่จะนำมาใช้ครับ เช่นถ้าขนาดที่จะใช้ คือ5x8ที่ 72dpi. ผมจะปรับสแกนที่5x 8ที่300-600dpi. งับ
แล้วมารีไซสอีกครั้งในโฟโต้ชอป               

I was standing All alone against the world outside You were searching For a place to hide
maddoc
I CAME, I SAW, I CURE.....
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 1

Level 6 : Exp 50%
ALWAYS READY TO SERVE MANKIND!!

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 เมษายน, 2551, 01:26:10 pm »

thank you all so much again for the vital informations

"Take me, I am the drug; take me, I am hallucinogenic." -- Salvador Dali
thanasup
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2552, 03:26:13 pm »

ถ้าจะ scan film ขอให้เลือก Resolution สูงสุดเท่าที่จะมีให้เลือกครับ อย่างน้อย 1200 ถึง 4800 dpi  เพราะคุณ scan film ไม่ใช่ รูปภาพ
film มีความยาวแค่ 36 mm. ประมาณ 1.4 นิ้ว ถ้าไปสแกนที่ 72 หรือ 300 dpi คุณก็ได้ไฟล์รูป ความยาวแค่ 100 - 420 pixel ก็จะเอาไปปริ๊นไม่ได้
ความเร็วการสแกนขึ้นอยู่กับคอมพิวเตอร์ด้วย และถ้าสแกนเนอร์มีระบบลบรอยขีดข่วนหรือฝุ่นบนฟิล์มก็จะใช้เวลานานขึ้นไปอีก

หลังจากได้ไฟล์มาก็ต้องทำการลบรอยเองอีก

ยังไงสแกนใหญ่ไว้ก่อนดีกว่าครับ เพราะรูปที่จะสแกนฟิล์มคงจะคัดมาอย่างดีแล้ว ยกเว้นจะทำ print index ทั้งม้วน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์