เรียนปรึกษาทุกท่านนะครับ เรื่องเกณฑ์การตัดสินภาพถ่าย
BWthai.org Forum
21 กันยายน, 2563, 05:51:02 am *

ลิ้งนี้เป็นเว็บบอร์ดเก่าของชมรมภาพถ่ายขาวดำแห่งประเทศไทยเปิดไว้สำหรับค้นหาข้อมูลเท่านั้นน่ะครับ ถ้าต้องการพูดคุยอัพเดทเชิญที่ http://www.bwthai.org ครับ

หน้าแรก   เวปบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนปรึกษาทุกท่านนะครับ เรื่องเกณฑ์การตัดสินภาพถ่าย  (อ่าน 3592 ครั้ง)
crazystudio
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2551, 04:02:42 pm »

ด้วยตอนนี้ผมกำลังเริ่มทำวิทยานิพนธ์อยู่ เรื่อง ศึกษาเกณฑ์การตัดสินภาพถ่ายเชิงศิลปะ ในระดับอุดมศึกษา
ศาสตร์ด้านนี้ถ้านับจริงๆก็ไม่เก่า ไม่ใหม่ สามารถเทียบกับทฤษฎีทางศิลปะได้
แต่.....เรื่องที่จะปรึกษาคือ พอจะมีทฤษฎีใดที่ฝรั่งพูดถึงเกณฑ์การตัดสินภาพถ่ายเชิงศิลปะนี้บ้างหรือไม่ ?
ขอแค่ชื่อของเจ้าของทฤษฎีก็พอ เดี๋ยวสืบค้นต่อเองครับ
ผมหามากว่าสองอาทิตย์แล้วยังไม่ค่อยตรงเท่าไหร่นัก
อยากทำเรื่องนี้มากเผื่อไว้ว่าจะเป็นประโยชน์ต่อคนวงกว้างในอนาคต

ขอขอบคุณทุกคำปรึกษาครับ
ศรศักดิ์
Member

โหวตให้คะแนน 22

Level 25 : Exp 51%
HP : 0%

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2551, 12:15:29 am »

จากที่เรียนมาและที่ได้เคยทำวิทยานิพนธ์มา ก็ไม่เคยพบว่ามีทฤษฏีเกี่ยวกับการตัดสินภาพถ่ายนะ...
มีแต่หลักของการพิจารณาซึ่งใช้เป็นบรรทัดฐาน อันประกอบไปด้วย...เท่าที่จำได้

I. Composition ซึ่งจะมี
1. Balance 
2. Logic 
3. Purpose 
4. Clarity 

II. Emotional Appeal ประกอบไปด้วย
1. Dynamic 
2. Provocative   
3. Creative 
4. Unusual 

III. Technical Quality คือ
1. Focus 
2. Cleanliness   
3. Exposure 
4. Lighting   
5. Colour/Tone   

"There is nothing worse than a sharp image of a fuzzy concept."    — Ansel Adams
crazystudio
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2551, 11:00:57 am »

ขอขอบพระคุณ อ.ศรศักดิ์ มากครับ แนะนำเป็นแนวทาง
เดี๋ยวจะพยายามค้นหาต่อไปครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์