Lightzone โปรแกรมดีที่ขาวดำ-ดิจิตอล ต้องลอง!!!
BWthai.org Forum
11 สิงหาคม, 2563, 10:22:06 pm *

ลิ้งนี้เป็นเว็บบอร์ดเก่าของชมรมภาพถ่ายขาวดำแห่งประเทศไทยเปิดไว้สำหรับค้นหาข้อมูลเท่านั้นน่ะครับ ถ้าต้องการพูดคุยอัพเดทเชิญที่ http://www.bwthai.org ครับ

หน้าแรก   เวปบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Lightzone โปรแกรมดีที่ขาวดำ-ดิจิตอล ต้องลอง!!!  (อ่าน 6326 ครั้ง)
Atlantis
Member

โหวตให้คะแนน 3

Level 20 : Exp 3%
HP : 0%

« เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2551, 09:06:49 pm »

สวัสดีครับ ชาว bwthai
ขอออกตัวไว้ก่อนเลยว่าผมยังอนุบาลมากสำหรับงานโปรเซสไฟล์ดิจิตอล เนื้อหาที่นำมานี้ก็เป็นเพียงการนำมาเล่าสู่กันฟังกันแบบคร่าว ๆ
เอาแบบเท่าที่ผมรู้และใช้นะครับในฐานะที่ผมได้ลองใช้โปรแกรมตัวนี้มาได้ซักระยะหนึ่งแล้ว ด้วยความที่เล่นโฟโต้ช้อปไม่เป็นและมองว่า
มันยุ่งยากซับซ้อน อยากให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ลองใช้ดูบ้างนะครับ 

* Lightzone001.JPG (112.39 KB, 671x457 - ดู 1263 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม, 2551, 09:34:17 pm โดย Atlantis » บันทึกการเข้า

Not everybody trusts paintings but people believe photographs. ---Ansel Adams
http://atlandtis.multiply.com
Atlantis
Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2551, 09:09:48 pm »

Lightzone เป็นโปรแกรมสำหรับจัดการกับไฟล์  RAW ซึ่งไม่ได้เป็นโปรแกรมใหม่โดยออกมาได้หลายเวอร์ชั่นแล้วครับเคยมีการ Review
  การใช้โปรแกรมตัวนี้ในนิตยสาร FOTOINFO ประมาณปีที่แล้วส่วนตัวเมื่อได้ทดลองใช้แล้วรู้สึกชอบมากเพราะโปรแกรมออกแบบมาเพื่อ
  จัดการกับไฟล์ดิจิตอลตามหลักการทฤษฏี  Zonesystem ของ Ansel Adams ทำให้โปรแกรมตัวนี้มีความง่ายในการจัดการควบคุมโทน
  ของภาพในงานขาวดำ

(หน้าตาของโปรแกรมตอน Browse ดูภาพ)

* Lightzone003.JPG (107.63 KB, 882x662 - ดู 1260 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม, 2551, 10:01:43 pm โดย Atlantis » บันทึกการเข้า

Not everybody trusts paintings but people believe photographs. ---Ansel Adams
Atlantis
Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2551, 09:14:35 pm »

ลองมาดูกันครับว่าเราจะใช้โปรแกรมนี้จัดการกับไฟล์งานขาวดำอย่างไรได้บ้าง ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับไฟล์งานต้นฉบับ อารมณ์ของภาพที่เราจะถ่ายทอดออกมาว่าต้องการให้ออกมาแบบไหนโดยส่วนใหญ่แล้วผมมักจะโปรเซสไฟล์ RAW มาก่อนจาก Capture NX จากนั้นจึงเอามาทำต่อที่ Lightzone เมื่อเข้ามาที่โปรแกรมให้ใช้คำสั่ง Browse (ถ้าโฟลเดอร์ที่เราตั้งเป็นภาษาไทยจะเห็นเป็นกล่องสี่เหลี่ยมนะครับ) แล้วเลือกไฟล์ภาพที่เราต้องการจะโปรเซสเข้ามาครับซึ่งโปรแกรมตัวนี้สามารถอ่านไฟล์ RAW ของกล้องได้เลยครับไม่ต้องลงปลั๊กอินใด ๆ (ผมใช้ Nikon D80) ในส่วนของไฟล์ RAW ก็จะมีรายละเอียดให้ปรับแต่งได้ 4 ส่วนคือ
     -   Exposure
     -   Color noise
     -   Temperature (White Balance)
     -   Tint
สำหรับความเข้าใจใน RAW ไฟล์ถือว่าใช้ได้เลยครับพอเปิดมาแล้วสีค่อนข้างตรงแต่จะไม่สดเข้าเท่ากับเปิดกับ Capture NX ซึ่งไม่เหมือนเอาไปเปิดโฟโต้ช้อปสีจะซีดสนิดเลยครับ

* Lightzone004.JPG (103.75 KB, 882x662 - ดู 1242 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม, 2551, 09:35:11 pm โดย Atlantis » บันทึกการเข้า

Atlantis
Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2551, 09:19:07 pm »

.ทีนี้มาดูเครื่องมือของโปรแกรมทางด้านซ้ายของหน้าจอกันก่อนครับว่ามีอะไรบ้าง โดยจะแบ่งออกเป็น 7รูปแบบ (Styles) (โอ่เยอะจริง ๆ) ด้วยกันครับคือ 
      -   Black & White
     -   Detail Enhancement
     -   Effects
     -   High Contrast
     -   High Dynamic Range
     -   Looks
     -   Toning

โดยเมื่อเราคลิกเลือกไปที่ตำแหน่งใด ๆ เราจะเห็นผลของภาพได้เลยจากกรอบภาพด้านบนซ้ายซึ่งบางอย่างอาจเห็นการเปลี่ยนแปลง
  อย่างชัดเจนเช่น  Infrared filter  หรือ High key เป็นต้นและบางตัวอาจมองไม่เห็นความแตกต่างเลยก็ได้ให้เรามองดูด้วยสายตา
  ละครับว่าชอบรูปแบบไหน

* Lightzone005.jpg (80.03 KB, 203x607 - ดู 1220 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม, 2551, 09:36:24 pm โดย Atlantis » บันทึกการเข้า

Atlantis
Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2551, 09:21:21 pm »

[ภาพตัวอย่างจากการใช้ Alien Infrared Style]

* Lightzone006.jpg (123.18 KB, 782x559 - ดู 1234 ครั้ง.)

Atlantis
Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2551, 09:29:09 pm »

เราอาจข้ามขั้นตอนโดยไม่เลือกการเติมแต่งในส่วนนี้เลยก็ได้ครับ เมื่อเราคลิกเลือกโดยกดดับเบิ้ลคลิกไปแล้วมุมขวาล่างของโปรแกรมจะมี พารามิเตอร์ย่อย ๆ ให้เราปรับตามใจชอบได้อีกครับ คล้าย ๆ กับการบูสในแต่ละส่วนตามต้องการเลยครับก็ลองเลือกดูและเลื่อนค่าดูความแตกต่างของภาพเอาเมื่อเป็นที่พอใจแล้วก็ข้ามไปขั้นตอนต่อไปกันครับ  ไปที่ส่วนของโปรแกรมด้านขวาครับ ตรงซ้ายมือสุดจะมีคำสั่ง ZoneMapper คลิกเข้าไปเลยครับ (คลิกแล้วจะกลายเป็น ZoneMapper1) ในส่วนนี้โปรแกรมจะแบ่งละเอียดถึง 16 โซนเลยครับตั้งแต่สว่างที่สุดไล่ไปจนถึงมืดสุด ขั้นตอนตรงนี้ละครับที่จะทำให้งานเราไล่โทนได้เนียนมากน้อยแค่ไหนไม่มีกฎเกณฑ์ใด ๆ ครับใช้สายตาดูล้วน ๆ ใครเคยทำงานอัดภาพในห้องมืดคงสร้างภาพได้ดีนะผมว่าเพราะจะมองโทนของภาพออกว่าควรจะปรับตรงไหนมืดตรงไหนสว่างเวลาจะมองโทนก็ไม่ยากครับด้านขวาบนสุด......จะมีคำสั่ง Zones จะมีภาพทั้งภาพที่แบ่งเป็นโซนในลักษณะขาวดำครับ เมื่อเราคลิกไปที่โซนใดโปรแกรมก็จะบอกตำแหน่งให้เราสามารถเลื่อนขึ้นเพื่อปรับความสว่างและเลื่อนลงเพื่อลดความสว่างได้ตามความต้องการครับ (ระหว่างที่ปรับขึ้นลงสามารถมองเห็นผลของภาพได้เลยครับ) ..แต่ก็จะมีขีดจำกัดในการเลื่อนขึ้นลงจะไปสุดเมื่อไปชนกับโซนที่เราล็อคเอาไว้ครับ การทำงานถ้าเราปรับทีละโซนโดยไม่ทำการล็อคโซนเอาไว้มันจะมีผลต่อโซนอื่นที่เราเลื่อนไปโดนครับถึงแม้เราจะปรับโซนเดียวแต่มันจะมีผลไปกระทบกับโซนอื่น ๆ บ้างดังนั้นการทำงานให้ล็อคโซนไว้ก่อนครับแล้วค่อย ๆ ปรับเลื่อนขึ้นลง การล็อคโซนก็ง่าย ๆ แค่คลิกซ้าย 1 ครั้งจะมีกล่องเป็นรูปกากบาทเล็ก ๆ แค่นี้เองครับโดยที่ตำแหน่งที่ล็อคก็ยังสามารถเลื่อนขึ้นลงได้แต่เมื่อไปชนกับโซนอื่นที่เราล็อคไว้ก็จะเลื่อนไม่ได้ครับ นอกจากนั้นแล้วเราสามารถปรับเฉพาะส่วนในภาพได้อีกครับโดยใช้คำสั่งบนขวามือสุด Region Mode โดยจะมีเครื่องมือให้เราไปวาดในส่วนที่เราต้องการครับ เช่นวงกลม หรือวาดเป็นรูปทรงต่าง ๆ ได้เองครับ การทำงานก็จะปรับให้เฉพาะส่วนของ Region ที่เรา Mask ไว้ครับ.....

* Lightzone007.jpg (95.65 KB, 492x465 - ดู 1213 ครั้ง.)

* Lightzone009.jpg (94.85 KB, 360x655 - ดู 1226 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม, 2551, 09:50:15 pm โดย Atlantis » บันทึกการเข้า

Atlantis
Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2551, 09:32:38 pm »

เครื่องมืออื่น ๆ ที่อยู่ติดกับ ZoneMapper ก็มีคล้าย ๆ กับโปรแกรมอื่นครับถึงแม้จะไม่เยอะเท่าแต่ก็เพียงพอต่อการทำงานแล้วครับผมว่า โดยมีรายละเอียดดังนี้ครับ

- ZoneMapper
- Relight (เหมือนคำสั่ง Delighting ของโปรแกรมอื่น ๆ คือเพิ่มส่วนสว่างโดยไม่กระทบกับส่วนมืด)
- Sharpen (คงไม่ต้องบอกว่าใช้ทำไร..อิ อิ)
 - Gaussian Blur
 - Hue/Saturation
 - Color Balance
 - White Balance
 - Black & White
 - Noise Reduction
 - Clone
 - Spot
 - Red Eyes
 เครื่องมือที่ทำงานแล้วผมชอบมีอีก 2 อย่างครับอยู่ด้านบนตรงกลาง

   - Orig ตัวนี้เอาไว้ดูภาพเปรียบเทียบกันครับระหว่างก่อนทำและหลังทำโดยใช้วิธีคลิกแบบ กดติดปล่อยดับครับ คือคลิกซ้ายกดค้างไว้จะแสดงภาพก่อนแต่ง  ครับหากเลิกกดค้างไว้ก็จะกลับมาภาพปัจจุบันที่ทำงานอยู่ครับ ที่ผมชอบเพราะมันไวมาก ๆ ไม่ต้องรอนานประมาณกดปุ๊บติดปั๊บ ซึ่งผมใช้ Capture NX ต้องรอนานหลาย ๆ สิบวินาทีเลยครับ
   - Done ปุ่มนี้กดปุ๊บติดปั๊บ อีกเช่นกันครับโดยโปรแกรมจะทำการแปลงไฟล์ที่เรากำลังทำงานให้เป็น JPEG โดยอัตโนมัติขนาดเล็กประมาณ 1/3 ของรูปที่เรากำลังทำงานอยู่ครับโดยจะเซฟชื่อไฟล์ตามเดิมต่อท้ายด้วย _lzn และมีขนาดไฟล์ ประมาณ 150-250 kbyte

การเซฟไฟล์ ให้ใช้คำสั่ง Convert Image ที่อยู่ตรงคำสั่ง File ซ้ายมือบนสุดนะครับ โดยสามารถเลือกไฟล์ได้สองรูปแบบคือ Tiff กับ Jpeg เท่านั้นนะครับ ...โปรแกรมตัวนี้มีให้ใช้ทั้ง PC และ MAC ครับ

ลองดูอีกตัวอย่างครับผมแปลงเป็นไฟล์ขาวดำโดย Capture NX จากนั้นเซฟแล้วไปต่อด้วย Lightzone โดยผมใช้ High Dynamic Range Style แล้วไปปรับต่อที่ ZoneMapper  หวังว่าจะพอเป็นประโยชน์ กับเพื่อน ๆ พี่ ๆ ชาว bwthai ไม่มากก็น้อยนะครับ หากผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ 

* Lightzone008.jpg (119.96 KB, 882x631 - ดู 1226 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิถุนายน, 2551, 07:45:30 pm โดย Atlantis » บันทึกการเข้า

chim
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 42

Level 59 : Exp 37%
พวกเขาเรียกผมว่า " Chim Photo " . . . อิ อิ อิ

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2551, 10:40:39 pm »

zip ส่งเมล์มาให้หนอ่ยดิ . .. อยากลองอย่างแรง . .. อิ อิ อิ . .. .  . . . . ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ ที่ช่วยเปิดโลกกว้างให้นะครับ . .. . 
โจ้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2551, 10:09:24 am »

zip เมล์ เพิ่มอีกซักคนครับ อิอิ  ของดีๆที่น่าบอกต่อกัน 
Atlantis
Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2551, 07:55:50 pm »

zip ส่งเมล์มาให้หนอ่ยดิ . .. อยากลองอย่างแรง . .. อิ อิ อิ . .. .  . . . . ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ ที่ช่วยเปิดโลกกว้างให้นะครับ . .. . 

เฮียชิมครับไฟล์มันใหญ่มากครับส่งให้ไม่ได้ครับ พยายามส่งให้แล้วแตกไฟล์ 5 ไฟล์มัน error ครับ
  ไฟล์มันใหญ่ 24.5 Mbyte ยังไงเดี๋ยวผมจะไรท์ใส่แผ่นไว้ให้นะครับ

zip เมล์ เพิ่มอีกซักคนครับ อิอิ  ของดีๆที่น่าบอกต่อกัน 

Zippo  ครับลองเสิจหาเอาจากเน็ตนะครับ หาง่ายครับบ้าน ไทยd เจอแน่ ๆ

ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับ     

jakkaphat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 31 ตุลาคม, 2551, 12:39:19 am »

ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับความรู้ครับ 

^^

ส่วนโปรแกรมผมกำลังโหลดอยู่ครับ                   
†† AmaZon99 ††
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 2

Level 17 : Exp 64%
ทำอย่างที่ใจต้องการและพยายามจนถึงที่สุด

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน, 2551, 10:32:52 pm »

ช่างน่าสนใจ ยิ่งนักแล   

Intelligence plus character - that is the goal of true education.'
ปัญญา และ การค้นหาตนเองคือการเรียนที่แท้จริง
( -Dr. Martin Luther King, Jr -)                  
 ~_†† AmaZon99 †† [~A~]_~
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์