อยากถาม Guru เรื่องการถ่ายภาพในตอนกลางคืนค่ะ
BWthai.org Forum
27 ตุลาคม, 2563, 01:46:22 pm *

ลิ้งนี้เป็นเว็บบอร์ดเก่าของชมรมภาพถ่ายขาวดำแห่งประเทศไทยเปิดไว้สำหรับค้นหาข้อมูลเท่านั้นน่ะครับ ถ้าต้องการพูดคุยอัพเดทเชิญที่ http://www.bwthai.org ครับ

หน้าแรก   เวปบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถาม Guru เรื่องการถ่ายภาพในตอนกลางคืนค่ะ  (อ่าน 4948 ครั้ง)
†† AmaZon99 ††
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 2

Level 17 : Exp 64%
HP : 0%
ทำอย่างที่ใจต้องการและพยายามจนถึงที่สุด

« เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2551, 02:51:30 am »

คือน้องมีข้อสงสัย หลายอย่างในการถ่ายรูปตอนกลางคืนค่ะ

ต้องนี้ น้องใช้กล้องของ Cyber-shot DSC-W55 ของ Sony อยู่ค่ะ

เวลาถ่ายตอนกลางวันเนี้ยะ มีแสง ช่วยทำให้ภาพออกมาสวยงามตามที่ใจน้องต้องการ

แต่.... ว่า เมื่อน้องไปถ่ายรูปในตอนกลางคืน  น้องก็ต้องเสียความรู้สึก (หรอว่าถ่ายรูปไม่เป็นในตอนกลางคืนไม่รู้)

พอแสงน้อย ทุกอย่างในภาพเลยออกมาไม่เป็นที่ใจต้องการเลยค่ะ

น้องลองปรับหลายโหมดแล้วในกล้อง

แต่ว่ามันก็ถ่ายไม่ได้อย่างที่คิดเลย เพราะแสงน้อยทุกอย่างก็เปลี่ยน (หรือคิดไปเองก็ไม่รู้)

น้องเลยอยากถาม พี่ Guru ด้านกล้องดิจิตอล อ่ะค่ะ ว่าเราพอมีวิธีถ่ายภาพในตอนกลางคืน

ให้ภาพที่ถ่ายออกมา ไม่ไหว ให้แสงมันพอดีกับภาพได้ (ไม่รู้ใช้คำพูดถูกเปล่า อย่าถือสาน่ะ  )

พอมีเทคนิคอะไรบ้างค่ะ

ช่วยบอกน้องทีเถอะค่ะ ลองมาหลายวิธีแว่ว แต่ก็ไม่ได้สักกะที

ด้วยความนับถือเป็นอย่างสูง 

AmaZon99
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน, 2551, 03:01:27 am โดย †† AmaZon99 †† » บันทึกการเข้า

Intelligence plus character - that is the goal of true education.'
ปัญญา และ การค้นหาตนเองคือการเรียนที่แท้จริง
( -Dr. Martin Luther King, Jr -)                  
 ~_†† AmaZon99 †† [~A~]_~
psariganondh
Member

โหวตให้คะแนน 14

Level 29 : Exp 18%

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2551, 10:15:13 am »

:ZZB:ไม่ใช่Guruแต่พอจะแลกเปลี่ยนเท่าที่ทราบมานะ ว่าที่ตัวกล้องก่อนกล้องน้อง Cyber-shot DSC-W55 เป็นกล้องประเภทดิจิตอลคอมแพค..ดังนั้นประสิทธิภาพค่อนข้างจำกัดมากๆๆๆๆ...ถ้าเป็นกล้องประเภทDSLRประสิทธิภาพการใช้งานก็จะมากขึ้นตามลำดับของราคาของรุ่นที่มีความสามารถเพิ่มขึ้น
     การถ่ายภาพกลางคืน มีขั้นตอนในการบันทึกภาพมากขึ้น.....เหตุผลมาจากสภาพแสงที่น้อยในการบันทึกภาพในสภาพแสงน้อยจำต้องใช้เวลาในการบันทึกภาพนานขึ้น การปรับรูรับแสงต้องเปิดกว้างมากขึ้น(ผล..ภาพที่ได้จะไม่สามารถควบคุมความชัดลึกได้ง่ายนัก) และจะต้องใช้ขาตั้งกล้องยึดกล้องถ่ายภาพให้นิ่งและคงที่   (ในกรณีที่ไม่ใช้ขาตั้งกล้อง..แต่ปริมาณแสงต้องมีพอสมควร) กล้องนั้นๆควรมีระบบปรับค่าความไวแสงหรือISO เช่นที่100 200 400 800 1600 3200 ผลที่ตามมาในค่าISOสูงๆภาพจะหยาบมากหรือที่รู้จักกันในนามnoiseในภาษาdigital หรือ "เกรน"ในภาษาของผู้ใช้ฟิล์ม
     ในกล้องน้องหากมีโหมดเป็นรูปพระจันทร์เสี้ยวหรือดาว..น่าลองใช้โหมดนั้นดู  และอย่างที่กล่าวในตอนต้นว่าประสิทธิภาพของกล้องอาจกำหนดค่าการับแสงที่เป็นอัตโนมัติไม่เท่ากัน ซึ่งก็ไม่ได้หมายความว่ากล้องถ่ายภาพทุกตัวจะสามารถบันทึกภาพในตอนกลางคืนได้ในสภาพแสงที่มีได้และภาพออกมามีคุณภาพ
      ขอแนะนำสักกะนิดนะ...หากต้องการที่จะบันทึกภาพกลางคืน...ขอให้เลือกตอนที่ตะวันกำลังจะลับขอบฟ้าจะงดงามมากกว่าตอนมืดแล้วเหตุเพราะว่าสีสรรในตอนนั้นงดงามมากโดยเฉพาะเริ่มฤดูหนาว  ที่สำคัญการบันทึกภาพช่วงเวลานี้น่าจะปลอดภัยเพราะยังพอมีผู้คนและแสงสว่างบ้าง(สำหรับบุคคลที่ต้องไปบันทึกภาพคนเดียว)
      :[:ZCJกระผมขอแลกเปลี่ยนเพียงเท่านี้นะขอรับ..เพื่อนๆที่มีความรู้ที่แตกต่างหรือมีคำแนะนำใดๆก็สามารถมาแลกเปลี่ยนได้นะครับ

การถ่ายภาพคือชีวิต หาใช่งานอดิเรกไม่
nine-d
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 4

Level 23 : Exp 58%

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2551, 10:47:24 am »

ตอบเหมือน พี่พาสครับ.... .....

ฉันบันทึกภาพไว้มากมาย. .  .ในความทรงจำของฉัน. . .
Moderator
Member

ทำอย่างที่ใจต้องการและพยายามจนถึงที่สุด

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2551, 07:58:04 pm »

เอ้ย เป็นเช่นนั้นหรอนี้

ไว้ให้มีตังเยอะก่อนนะเจ้าค่ะ จะซื้อกล้องที่มีคุณภาพดีกว่านี้ (แต่ตอนนี้ใช้กล้องแบบนี้ไปก่อนแว่วกัน) 

ขอบคุณมากๆค่ะ ที่มาชี้แนะน้องนะเจ้าค่ะ จะเอ้าข้อแนะนำที่ ท่านพี่ทั้งสอง แนะนำไปปฏิบัติเจ้าค่ะ ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ 

ส่วนเวลาที่ psariganondh (น้องไม่รู้จักชื่อเล่นพี่อ่ะเจ้าค่ะ ขอประธานอภัยด้วยนะเจ้าค่ะ ฮิๆ )

แนะนำนั้นน้องก็เคยถ่ายแว่วค่ะ สวยจิงๆ อย่างที่พี่บอกเลย

ตอนกลางคืนน้องเคยลองถ่ายแล้ว แต่ต้องเป็นที่มีแสงมากๆอยู่ในจุดนั้น

มันถึงจะถ่ายภาพอย่างที่ต้องการได้ ถ้าว่างๆเดี๋ยวน้องจะเอ้ามาให้ดูน่ะ

พรุ้งนี้วันลอยกระทง กะว่าจะไปลองถ่ายดูก่อนแว่วกัน

ภาพออกมายังไงนั้น เดี๋ยวน้องจะเอ้ามาให้ดูนะเจ้าค่ะ ฮิๆ   

ด้วยความนับถือเป็นอย่างสูง 

AmaZon99

Intelligence plus character - that is the goal of true education.'
ปัญญา และ การค้นหาตนเองคือการเรียนที่แท้จริง
( -Dr. Martin Luther King, Jr -)                  
nine-d
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 4

Level 23 : Exp 58%

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2551, 08:22:00 pm »

แนะนำอย่าไปลงทุนซื้อกล้องใหม่แพงๆกันเลยครับ Cyber-shot ถึงเป็นคอมแพค แต่ก็คิดว่าพอใช้ได้ครับ ถ่ายภาพเพื่อนำเสนอแนวความคิด ถ่ายภาพเพื่อสะท้อนมุมอง ดีกว่าครับ อย่าเน้นที่ราคาอุปกรณ์กันเลย หลายภาพงามๆที่ พี่พาส เฮียชิม p-ter dumbo ธรา และรวมถึงภาพของ นายดี ก็มาจากกล้องคอมแพคครับ อย่าให้อุปกรณ์มาจำกัดแนวความคิดเลยครับ......5555...ร่ายซะยาว....

ฉันบันทึกภาพไว้มากมาย. .  .ในความทรงจำของฉัน. . .
Moderator
Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน, 2551, 10:43:53 pm »

แนะนำอย่าไปลงทุนซื้อกล้องใหม่แพงๆกันเลยครับ Cyber-shot ถึงเป็นคอมแพค แต่ก็คิดว่าพอใช้ได้ครับ ถ่ายภาพเพื่อนำเสนอแนวความคิด ถ่ายภาพเพื่อสะท้อนมุมอง ดีกว่าครับ อย่าเน้นที่ราคาอุปกรณ์กันเลย หลายภาพงามๆที่ พี่พาส เฮียชิม p-ter dumbo ธรา และรวมถึงภาพของ นายดี ก็มาจากกล้องคอมแพคครับ อย่าให้อุปกรณ์มาจำกัดแนวความคิดเลยครับ......5555...ร่ายซะยาว....

ขอบคุณท่านพี่นาย ดี มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ที่สอนสั่งน้องน่ะ น้องก็ว่างั้นแหล่ะเจ้าค่ะ

จะกล้องแบบไนก็ตาม มันอยู่ที่มุมมอง และความคิด การนำเสนอ ของแต่ละคน จิงๆเจ้าค่ะ

ขอบพระคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คุณพี่ นาย ดีน่ะเจ้าค่ะ

ด้วยจิตคารวะ

AmaZon99

psariganondh
Member

โหวตให้คะแนน 14

Level 29 : Exp 18%

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2551, 09:18:49 am »

เห็นด้วยกับนายดีครับ  รูปที่ผมโพสที่เว็บนี้ผมใช้คอมแพค(ฟูจิไฟน์พิคตัวละหกพันนิดๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน, 2551, 01:51:57 pm โดย psariganondh » บันทึกการเข้า

การถ่ายภาพคือชีวิต หาใช่งานอดิเรกไม่
ธรา
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 12

Level 31 : Exp 33%
ขาวดำ...ทำใจ...

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2551, 11:37:50 am »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง...อย่าไปลงทุนมากมายนักครับ..

คอมแพ็ค ป๊อกแป็ก ด๊อกแด็ก...ก็งามได้

Photography ain't my profession.  

Photography is my soul.

..................

http://www.fotoblur.com/people/araht

http://lifeblack.multiply.com

my shop : http://tharaboutique.com
Moderator
Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2551, 01:52:21 pm »

เจ้าค่ะ รับทราบแว่ววววววววววววเจ้าค่ะ ท่านพี่ทั้งหลาย 

ขอบคุณมากคร๊าบบบบบบบบบบบบที่ชี้แนะเด็กตาดำๆ 

ด้วยจิตคารวะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ ^^

AmaZon99

Rote
X-R Lab , Gossen Mania
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 8

Level 13 : Exp 20%
เหอๆๆๆ ผมชอบ avedon

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน, 2551, 07:52:27 pm »

ตอบมั่งๆๆๆ ตอบเหมือนพี่พาส กับ พี่ เล็ก 

"My life was sweeter than other people’s and my death will be more terrible by the same degree." Franz Kafka
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์