สงสัยเรื่องการสั่งปรินซ์ภาพขาวดำอ่ะคับ
BWthai.org Forum
18 ตุลาคม, 2562, 08:02:58 am *

ลิ้งนี้เป็นเว็บบอร์ดเก่าของชมรมภาพถ่ายขาวดำแห่งประเทศไทยเปิดไว้สำหรับค้นหาข้อมูลเท่านั้นน่ะครับ ถ้าต้องการพูดคุยอัพเดทเชิญที่ http://www.bwthai.org ครับ

หน้าแรก   เวปบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการสั่งปรินซ์ภาพขาวดำอ่ะคับ  (อ่าน 6137 ครั้ง)
อรรถพล
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 22 มกราคม, 2552, 08:09:29 pm »

ผมได้ลองทำภาพขาวดำ  จากนั้นสั่งปรินซ์ออก ปรินซ์โดยใช้กระดาษโฟโต้  แล้วตั้งค่าปรินซ์เป็นหมึกดำเท่านั้น

แต่ผลปรากฎว่า  เครื่องปรินซ์ก็ยังปรินซ์ด้วยหมึกสีอ่ะคับ

อยากรู้ว่าผมตั้งค่าผิดอะไรรึปล่าว หรือว่าเครื่องปรินซ์ที่ผมใช้ ต้องใช้หมึกสีในการปรินซ์รูปเท่านั้น

ตอนนี้ผมใช้เครื่องปรินซ์ MP145 ของ Canon ครับ
Atlantis
Member

โหวตให้คะแนน 3

Level 20 : Exp 3%
HP : 0%

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มกราคม, 2552, 09:55:22 pm »

ยากจังเลยครับคำถามเพราะส่วนใหญ่ ไม่ค่อยได้ปริ้นกันเองที่บ้าน
 ขอตอบแบบเดา ๆ นะครับ ...เข้าใจว่า เครื่องที่คุณใช้ไม่ได้มีฟังก์ชั่นของงาน
 ขาวดำโดยเฉพาะนะครับ หมึกสีดำอาจไว้สำหรับงานพิมพ์เอกสารทั่วไป
 หรือเปล่า เพราะที่ทางชมรมมี จะเป็นหมึกขาวดำโดยเฉพาะัหลาย ๆ ตลับนะครับ
 เพื่อให้มีการไล่โทนกันที่ดี

หากไม่ถูกต้อง ขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยครับ หากผมมีข้อมูลเพิ่มเติมประการใด
 จะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม, 2552, 10:08:35 pm โดย Atlantis » บันทึกการเข้า

Not everybody trusts paintings but people believe photographs. ---Ansel Adams
http://atlandtis.multiply.com
อรรถพล
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มกราคม, 2552, 02:05:09 pm »

ยากจังเลยครับคำถามเพราะส่วนใหญ่ ไม่ค่อยได้ปริ้นกันเองที่บ้าน
 ขอตอบแบบเดา ๆ นะครับ ...เข้าใจว่า เครื่องที่คุณใช้ไม่ได้มีฟังก์ชั่นของงาน
 ขาวดำโดยเฉพาะนะครับ หมึกสีดำอาจไว้สำหรับงานพิมพ์เอกสารทั่วไป
 หรือเปล่า เพราะที่ทางชมรมมี จะเป็นหมึกขาวดำโดยเฉพาะัหลาย ๆ ตลับนะครับ

หากไม่ถูกต้อง ขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยครับ หากผมมีข้อมูลเพิ่มเติมประการใด

ขอบคุณมากครับ  น่าจะใช่แล้วนะคับ  เพราะเครื่องปรินซ์ตัวที่ผมใช้งาน เป็นรุ่นมาตรฐานทั่ว ๆ ไป 

คงไม่ได้ใช้สำหรับปรินซ์พิเศษอะไร

(ผมก็เพิ่งรู้ว่ามีหมึกขาวดำโดยเฉพาะ)

แสดงว่าถ้าจะให้ดีเนี่ย  ต้องไปให้ร้านเลยจะดีที่สุดใช่รึป่าวครับ
Atlantis
Member

โหวตให้คะแนน 3

Level 20 : Exp 3%
HP : 0%

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มกราคม, 2552, 10:27:55 pm »

ขอบคุณมากครับ  น่าจะใช่แล้วนะคับ  เพราะเครื่องปรินซ์ตัวที่ผมใช้งาน เป็นรุ่นมาตรฐานทั่ว ๆ ไป 

คงไม่ได้ใช้สำหรับปรินซ์พิเศษอะไร

(ผมก็เพิ่งรู้ว่ามีหมึกขาวดำโดยเฉพาะ)

แสดงว่าถ้าจะให้ดีเนี่ย  ต้องไปให้ร้านเลยจะดีที่สุดใช่รึป่าวครับ

ใช่ครับ ..สำหรับของชมรมที่บอก เป็นรุ่นใหญ่ครับที่ทาง EPSON พัฒนามาพิมพ์
 งานขาวดำโดยเฉพาะครับ ซึ่งจะมีเฉพาะตลับขาวดำล้วน ๆ หลายตลับ (จำไม่ได้ว่ากี่ตลับ) แยกจาก
 ตลับหมึกสีครับ 

Not everybody trusts paintings but people believe photographs. ---Ansel Adams
http://atlandtis.multiply.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์