สมาชิกใหม่คับ ช่วยแนะนำด้วยคับ
BWthai.org Forum
21 กันยายน, 2564, 08:49:58 pm *

ลิ้งนี้เป็นเว็บบอร์ดเก่าของชมรมภาพถ่ายขาวดำแห่งประเทศไทยเปิดไว้สำหรับค้นหาข้อมูลเท่านั้นน่ะครับ ถ้าต้องการพูดคุยอัพเดทเชิญที่ http://www.bwthai.org ครับ

หน้าแรก   เวปบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่คับ ช่วยแนะนำด้วยคับ  (อ่าน 2754 ครั้ง)
noppadon
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2552, 11:09:03 am »

สวัสดีคับ
ผมพึ่งจะมาสนใจถ่ายภาพ เมื่อไม่นานนี้
น้องใหม่ มือใหม่ กล้องเก่า....

แรกๆชอบ แล้วก็ลองเล่น กล้องlomoน่ะคับ
ถ่ายไปถ่ายมา เลยคิดว่า อยากจะฝึกถ่ายภาพให้เป็นเรื่องเป็นราวหน่อย
แต่ก็หนีไม่พ้นปัญหา ว่าด้วยเรื่อง การวัดแสง, ความเร็วชัตเตอร์, รูรับแสง ฯลฯ

มีรูปที่ถ่ายไว้ เมื่อไม่นานนี้ ใช้ฟิล์มสีนะคับ แล้วเอามาปรับgrayscaleคับ
แต่ยังไม่ได้ปรับlevele  แล้วก็ลืมเอาตัวเลขวันเดือนปีในกล้องออก
พึ่งจับกล้องครั้งแรกเลยคับ ยัง งง อยู่คับ

1.ผมสงสัยว่า ไอ้เส้นๆลายๆทางนอนในภาพ มันเกิดจากอะไรคับ ในภาพแรก
คือผมใช้ฟิล์มหมดอายุน่ะคับ หรือ เป็นเพราะตอนสแกนฟิล์ม บางรูปก็ไม่เป็นคับ
2.หลายภาพในฟิล์มหนึ่งม้วน จะอันเดอร์เยอะมากๆคับ  บางม้วนก็หมดเลย 55
คือผมชอบฟิล์ม แต่ ต้องมารอลุ้นตอนล้าง....(มันก็ควรจะเป็นเช่นนั้น)
แล้วผมก็ลืมจดไว้ว่าภาพไหนปรับอะไรไว้บ้าง.. มันเป็นสิ่งที่ควรทำใช่ไหมคับ
เวลาผมจับกล้องจะมัวแต่กังวลหลายเรื่อง เช่น สถานที่, แบบ, เวลา, แสง ฯลฯ
3.หลังจากฟิล์มชุดนี้หมด(ผมซื้อฟิล์มหมดอายุตุนไว้เยอะคับ)
คิดว่าจะเริ่มถ่ายภาพฟิล์มขาวดำดูซักที  ต้องขอคำชี้แนะจากอาจารย์ทุกท่านด้วยนะคับ
ตอนนี้ผมใช้กล้อง nikon F75 แล้วก็มีกล้องเก่า zorki4(Rangefinder) แต่ใช้ยากมากๆๆ
ก็เลยใช้F75 ฝึกถ่ายไปก่อน แล้วก็เริ่มตามอ่านกระทู้ที่เป็นความรู้ทั้งหลายในเว็บอยู่ด้วยคับ

ขอบคุณมากคับ

* CNV000023_resize.jpg (53.11 KB, 592x400 - ดู 299 ครั้ง.)

* CNV000038_resize.jpg (63.64 KB, 592x400 - ดู 295 ครั้ง.)

* CNV000016_resize.jpg (79.14 KB, 592x400 - ดู 304 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม, 2552, 12:48:25 pm โดย noppadon » บันทึกการเข้า
chim
Member

โหวตให้คะแนน 42

Level 59 : Exp 37%
HP : 0%
พวกเขาเรียกผมว่า " Chim Photo " . . . อิ อิ อิ

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2552, 04:17:42 pm »

ยินดีต้อนรับครับ  .. . . อันว่ากล้อง lomo . . อิ อิ อิ . . . บังเอิญผมก็มีอยู่ตัวเหมือนกัน จริงอย่างที่คุณว่าละครับ ถ้าต้องการสิ่งที่ถ่ายมาให้ได้ดั่งใจก็ต้องรู้จักกล้องด้วย . . อิ อิ อิ . . 

1. ดู ๆ แล้วน่าจะเกิดจากแสกนเนอร์นะ ลองเอาแว่นส่องดูฟิลม์สิครับ
2. คงถ่ายย้อนแสงกระมัง . . อิ อิ อิ . . ใช้ lomo ถ่ายหรือว่าอะไรละ . . อิ อิ อิ
3. ลองดูเลยครับ อิ อิ อิ . . . ว่าง ๆ ไปถ่ายรูปกันก็ได้ หนุก ๆ ช่วย ๆ กันแนะครับ . . อิ อิ อิ

ธรา
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 12

Level 31 : Exp 33%
ขาวดำ...ทำใจ...

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 กรกฎาคม, 2552, 04:20:32 pm »

ขอถามกลับน่ะครับ...ว่าทำไมต้องใช้ฟิล์มหมดอายุ...

Photography ain't my profession.  

Photography is my soul.

..................

http://www.fotoblur.com/people/araht

http://lifeblack.multiply.com

my shop : http://tharaboutique.com
noppadon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2552, 09:42:05 am »

ขอบคุณมากคับ คุณ chim
ผมว่าจะลองเปลี่ยนร้านดูคับ
ที่ผมถ่ายมาส่วนใหญ่จะอันเดอร์ เกือบทั้งหมดเลยคับ
อาจเป็นเพราะ ผมไม่ศึกษาการปรับ การวัดแสง
และก็ทำความเข้าใจกับกล้องให้ดีก่อน
ตอนนี้กำลังศึกษาจากคู่มือf75 อยู่คับ เข้าใจอะไรมากขึ้น
เหลือแต่ ลองถ่ายใหม่  ทีแรกไม่ทันรู้เรื่อง ก็ไปปรับชดเชยแสง
เอาเอง ตามความเข้าใจของตัวเอง มันก็เลย.....

ตอบคุณ ธรา คับ
น่าจะเป็นเพราะความเข้าใจของผมเองว่า
ถ้าใช้ฟิล์มหมดอายุ บวกกับการล้างครอส แล้ว
มันจะทำให้ภาพเราดูเป็น อภิมหา lomo ได้น่ะคับ

เริ่มแรก ผมชอบดูงานภาพถ่ายประเภทนึง
แต่ไม่รู้ว่า มันคือ อะไร  จนมารู้ภายหลังว่า POLAROID
แต่ฟิล์มแพงจัง....ก็หาดูไปเรื่อย จนมาพบกับ lomo คับ
รอบๆตัว มีเพื่อนๆถ่ายภาพอาชีพอยู่บ้าง  สมัยเรียน มีเพื่อน
สนใจถ่ายภาพหลายคน  แต่ผม ไม่เอาอะไรเลยตอนนั้น
จนเดี๋ยวนี้ ผมทำเพลง เลยคิดที่จะมีภาพใช้กับเพลงตัวเอง
ก็เลยคิดว่า lomo น่าจะเหมาะ ง่ายๆไม่ต้องลงทุนมาก
แล้วก็เข้ากับงานเพลงตัวเอง
คือหลังๆมานี้ ผมลองขึ้นเพลงจากภาพถ่ายน่ะคับ
แนว Experimental ambient
เวลาผมสงสัยถามอะไรเพื่อน ก็กลัวเหมือนจะไปอะไรกับอาชีพเค้า
ผมบอกเพื่อนๆไปว่า  จะถ่ายเล่นๆ  ไม่ได้จริงจัง 
บางทีเห็นเพื่อนๆงานเยอะ ยุ่งๆ ไม่ค่อยกล้ารบกวนคับ
แต่ยิ่งถ่ายภาพไป และได้ดูงานดีๆมากขึ้น ก็จะมีความคิดสองฝั่งโผล่ขึ้นมาเป็นระยะๆ
ด้านนึงบอกว่า ถ่ายยากจัง เลิกเถอะ ไม่ได้ทำเป็นอาชีพ จะเอาอะไรมาลงทุน...
อีกด้านนึง เวลาเห็นงานดีๆจะบอกว่า ภาพนี้สวยดี ภาพนี้สุดยอด เค้าถ่ายได้ไงนะ อยากถ่ายได้แบบนี้...

ตามอ่านในเว็บ ได้โจทย์ดีๆหลายข้อแล้วคับ
ขอบคุณมากคับ(ยาวจัง...)

chim
Member

พวกเขาเรียกผมว่า " Chim Photo " . . . อิ อิ อิ

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กรกฎาคม, 2552, 02:05:12 pm »

ฟิลม์แต่ละชนิดแต่ละยี่ห้อ เมื่อล้าง cross ได้ผลออกมาไม่เหมือนกัน คือโทนสีไม่เหมือนกัน บ้างอมเหลือง บ้างอมมาเจนต้า ฯลฯ . . . ด้วยความที่เราต้องการ effect แนว ๆ แล้ว เราจึงต้องการล้าง cross การล้าง cross ก็คือฟิลม์สไลด์ไปล้างน้ำยาล้างฟิลม์ทั่วไป C-41 หรือนำฟิลม์สีไปล้างน้ำยาล้างฟิลม์สไลด์ E-6 ผลที่ได้จะไม่เหมือนกัน ฟิลม์สไลด์ไปล้างน้ำยาล้างฟิลม์สี ฟิลม์จะดูมี contrast สูง effect ดูรูปออกมาแนว ๆ  ส่วนฟิลม์สีไปล้างน้ำยาสไลด์ ฟิลม์จะดูมี contrast ต่ำ effect ดูเหมือนฝัน ฟุ้ง ๆ เหมือนภาพวาดควรถ่ายเพิ่มแสงไปไม่ต่ำกว่า 2 stops

เนื่องด้วย effect และสีสันนั้น จากกล้องของเล่น toy camera ซึ่งส่วนใหญ่เป็นเลนส์พลาสติกที่มีความบิดเบือนแสง สีและรูปทรงอยู่ในตัวอยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องไปเสียเงินไปซื้อฟิลม์ปรกติซึ่งสามารถซื้อฟิลม์หมดอายุได้มากมายมาเล่น . . . อิ อิ อิ . . . นี่คงเป็นเหตุผลหลักใหญ่ละครับว่าทำไมถึงใช้ฟิลม์หมดอายุ . . . อิ อิ อิ 
hannah
Member

โหวตให้คะแนน 6

Level 29 : Exp 57%
SiLenCe becoMes mE...

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 กรกฎาคม, 2552, 12:36:10 pm »

ขอบคุณมากคับ คุณ chim
ผมว่าจะลองเปลี่ยนร้านดูคับ
ที่ผมถ่ายมาส่วนใหญ่จะอันเดอร์ เกือบทั้งหมดเลยคับ
อาจเป็นเพราะ ผมไม่ศึกษาการปรับ การวัดแสง
และก็ทำความเข้าใจกับกล้องให้ดีก่อน
ตอนนี้กำลังศึกษาจากคู่มือf75 อยู่คับ เข้าใจอะไรมากขึ้น
เหลือแต่ ลองถ่ายใหม่  ทีแรกไม่ทันรู้เรื่อง ก็ไปปรับชดเชยแสง
เอาเอง ตามความเข้าใจของตัวเอง มันก็เลย.....

ตอบคุณ ธรา คับ
น่าจะเป็นเพราะความเข้าใจของผมเองว่า
ถ้าใช้ฟิล์มหมดอายุ บวกกับการล้างครอส แล้ว
มันจะทำให้ภาพเราดูเป็น อภิมหา lomo ได้น่ะคับ

เริ่มแรก ผมชอบดูงานภาพถ่ายประเภทนึง
แต่ไม่รู้ว่า มันคือ อะไร  จนมารู้ภายหลังว่า POLAROID
แต่ฟิล์มแพงจัง....ก็หาดูไปเรื่อย จนมาพบกับ lomo คับ
รอบๆตัว มีเพื่อนๆถ่ายภาพอาชีพอยู่บ้าง  สมัยเรียน มีเพื่อน
สนใจถ่ายภาพหลายคน  แต่ผม ไม่เอาอะไรเลยตอนนั้น
จนเดี๋ยวนี้ ผมทำเพลง เลยคิดที่จะมีภาพใช้กับเพลงตัวเอง
ก็เลยคิดว่า lomo น่าจะเหมาะ ง่ายๆไม่ต้องลงทุนมาก
แล้วก็เข้ากับงานเพลงตัวเอง
คือหลังๆมานี้ ผมลองขึ้นเพลงจากภาพถ่ายน่ะคับ
แนว Experimental ambient
เวลาผมสงสัยถามอะไรเพื่อน ก็กลัวเหมือนจะไปอะไรกับอาชีพเค้า
ผมบอกเพื่อนๆไปว่า  จะถ่ายเล่นๆ  ไม่ได้จริงจัง 
บางทีเห็นเพื่อนๆงานเยอะ ยุ่งๆ ไม่ค่อยกล้ารบกวนคับ
แต่ยิ่งถ่ายภาพไป และได้ดูงานดีๆมากขึ้น ก็จะมีความคิดสองฝั่งโผล่ขึ้นมาเป็นระยะๆ
ด้านนึงบอกว่า ถ่ายยากจัง เลิกเถอะ ไม่ได้ทำเป็นอาชีพ จะเอาอะไรมาลงทุน...
อีกด้านนึง เวลาเห็นงานดีๆจะบอกว่า ภาพนี้สวยดี ภาพนี้สุดยอด เค้าถ่ายได้ไงนะ อยากถ่ายได้แบบนี้...

ตามอ่านในเว็บ ได้โจทย์ดีๆหลายข้อแล้วคับ
ขอบคุณมากคับ(ยาวจัง...)

ดีจังเลย....  ชอบๆๆๆ หนับหนุนๆๆๆ 

what is livin' if i can't live free
what is freedom if i can't be me... 
(B. Raitt)

wildflower00.multiply.com
toa
Member
Member

โหวตให้คะแนน 1

Level 9 : Exp 79%
toa

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กรกฎาคม, 2552, 11:14:36 am »

go out and shoot more

:)

follow the light
noppadon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2552, 12:47:30 pm »

ขอบคุณมากคับ อาจารย์ทุกท่าน

ผมเปลี่ยนไปล้าง สแกน แถวลาดพร้าวแล้วคับ คุณchim
คราวนี้ถ่ายไป จดไป ว่าปรับอะไรเท่าไหร่ ภาพที่อันเดอร์ น้อยลงแล้วคับ 55
ลองใช้ fuji neopan ss ถ่าย  คราวหน้าจะลองเปลี่ยนฟิล์มดู

มุมที่ผมชอบถ่าย มันมักจะซ้ำๆ จะทำการบ้านให้มากกว่านี้คับ

* 000010.jpg (69.96 KB, 700x469 - ดู 226 ครั้ง.)

* 000014-1.jpg (63.32 KB, 700x486 - ดู 224 ครั้ง.)

* 000015-1.jpg (55.05 KB, 700x470 - ดู 233 ครั้ง.)

* J000027.jpg (85.22 KB, 700x485 - ดู 227 ครั้ง.)
noppadon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2552, 01:10:45 pm »

สองภาพนี้ ฟิล์มสี ปรับในโฟโต้ช็อปคับ

* 000031.jpg (46.07 KB, 700x470 - ดู 227 ครั้ง.)

* 000038.jpg (44.64 KB, 700x285 - ดู 214 ครั้ง.)
chim
Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 กรกฎาคม, 2552, 04:33:59 pm »

โทษที มาสายไปครับ  .. . อิ อิ อิ . . . ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนครับว่า สำหรับเรื่องถ่าย Lomo Cross สีก็สามารถปรึกษาได้นะ แต่หลังไมค์ หรือเมล์มาถามนั่นเอง . . ถึงตาจะบอดสี แต่หัวใจเปี่ยมล้นด้วยสีสันนะ . . อิ อิ อิ . . . ว่าไปนั่น  ..  พูดตรง ๆ นะ ไม่อ้อมค้อม . . ผมว่า Lomo ถ่ายฟิลม์สีหรือสไลด์แล้ว cross เล่น มันส์กว่า ฟิวมันถึงอารมณ์ภาพดี . . . Lomo เอามาถ่ายขาวดำ effect ที่ได้ก็คือขอบมืดเท่านั้น  .. แต่มันง่ายตรงที่พกพาสดวกในการถ่ายขาวดำเท่านั้นแหละครับ บางซีนลึกลับก็โอ . . . อิ อิ อิ . . . สำหรับผม พกเป็นกล้องฉุกเฉินหรือเก็บมุมที่โดน . . . อิ อิ อิ . . . 

ผมดูจากรูปของคุณแล้วก็งงว่ามันน่าจะไม่ใช่ถ่ายมาจาก Lomo หรอกเน้อ . . . ภาพมันไม่มีขอบมืดอะ ฟิวไม่ได้ Lomo  ..  อิ อิ อิ . . . 

ปล. เกือบลืมไป เมล์ผม tahochim@gmail.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์