SET ค่า PICTURE STYLE...
BWthai.org Forum
18 ตุลาคม, 2562, 08:01:39 am *

ลิ้งนี้เป็นเว็บบอร์ดเก่าของชมรมภาพถ่ายขาวดำแห่งประเทศไทยเปิดไว้สำหรับค้นหาข้อมูลเท่านั้นน่ะครับ ถ้าต้องการพูดคุยอัพเดทเชิญที่ http://www.bwthai.org ครับ

หน้าแรก   เวปบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SET ค่า PICTURE STYLE...  (อ่าน 4202 ครั้ง)
เฮียK3ng
Member
Member

โหวตให้คะแนน 0

Level 4 : Exp 50%
HP : 0%
อยากถ่ายรูปเก่งๆๆๆ

« เมื่อ: 01 มีนาคม, 2553, 11:27:58 pm »

อยากทราบว่า จะ SET ค่า PICTURE STYLE ใน แคนนอน 50D

ในแบบ  B/W ควร  SET ค่าที่เท่าไหร่ ดี 
NaiTHoR
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 6

Level 22 : Exp 12%
TRans-Siberian StatiON

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2553, 01:42:58 am »

ไม่แน่ใจนะครับว่า การเซทค่าจะเหมือนกับใน 5D หรือเปล่า  ลองปรับตามนี้ดูครับเผื่อใช้ได้  ตั้งค่าPICTURE STYLE ไว้ที่ monochromeแล้ว กดเมนู jump จากนั้นก็เลือกปรับ Sharpness, Contrast, Filter effect, Toning effect ไม่มีตายตัวว่าจะต้องตั้งที่เท่าไร แล้วแต่ความชอบ 

I was standing All alone against the world outside You were searching For a place to hide
noppharoojlap
Member
Member

Level 20 : Exp 37%
The Art of Photography is The Art of Seeing.

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2553, 11:48:46 am »

ไปที่ Menu แล้วเข้าไปที่ Picture stye ครับแล้วเลื่อก Monochome จากนั้น ก็เลื่อก Sharpness, Contrast ตามแต่ใจปรารถนาเลยครับ แต่ ถ้าถ่ายเป็นขาวดำแล้วมาเเปลงให้เป็นสี แล้วดูไม่ดีเท่ากับการถ่ายสีแล้วมาแปลงขาวดำที่ PSน๊ะครับ

พีรพล
ความคิด มีหลายทิศทาง สติปัญญาเป็นทางเดียวไปความจริง
Member

โหวตให้คะแนน 8

Level 21 : Exp 54%

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2553, 05:31:06 pm »

ไปที่ Menu แล้วเข้าไปที่ Picture stye ครับแล้วเลื่อก Monochome จากนั้น ก็เลื่อก Sharpness, Contrast ตามแต่ใจปรารถนาเลยครับ แต่ ถ้าถ่ายเป็นขาวดำแล้วมาเเปลงให้เป็นสี แล้วดูไม่ดีเท่ากับการถ่ายสีแล้วมาแปลงขาวดำที่ PSน๊ะครับ

ทดลองแล้วเป็นจริงตามที่พี่ นพรุจ กล่าวมาเลยครับ  ถ่ายเป็นRAWสี ก่อนโดยไม่ใช้ Picture Style นี่มาทำบนPSทีหลังผลลัพธ์ดีที่สุดครับ

การใส่ Picture Style นี่เหมือนให้กล้องทำงานprocessภาพ ซึ่งที่จริงเราต้องใช้ Computer ทำจะดีกว่ามากครับ ขอเน้นโดยเฉพาะแมคครับ
ลองนึกภาพซีพียู กล้องหรือจะสู้ super Computerที่บ้านเราครับ  CPU  แรงกว่าเยอะ 

ขอบคุณสำหรับทุกความรู้ของพี่ๆBW Thai.org... จาก บิ๊กศิษย์อาจารย์จุ๊บ ผมเป็นศิษย์น้องต่อจากศิโรฒน์
B.S.C Lab BW  http://iambig.multiply.com
NaiTHoR
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 6

Level 22 : Exp 12%
TRans-Siberian StatiON

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2553, 07:32:10 pm »

ทดลองแล้วเป็นจริงตามที่พี่ นพรุจ กล่าวมาเลยครับ  ถ่ายเป็นRAWสี ก่อนโดยไม่ใช้ Picture Style นี่มาทำบนPSทีหลังผลลัพธ์ดีที่สุดครับ

การใส่ Picture Style นี่เหมือนให้กล้องทำงานprocessภาพ ซึ่งที่จริงเราต้องใช้ Computer ทำจะดีกว่ามากครับ ขอเน้นโดยเฉพาะแมคครับ
ลองนึกภาพซีพียู กล้องหรือจะสู้ super Computerที่บ้านเราครับ  CPU  แรงกว่าเยอะ 

จาร์ย บิ๊ก  ปรับใช้raw file แล้ว ไม่ใช้picture style ได้ด้วยเหรอ กล้องผมมันบังคับให้เลือกด้วยนะครับ ปรับยังไงครับที่ไม่ต้องใช้picturestyle 

I was standing All alone against the world outside You were searching For a place to hide
noppharoojlap
Member
Member

Level 20 : Exp 37%
The Art of Photography is The Art of Seeing.

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 มีนาคม, 2553, 08:44:49 pm »

จาร์ย บิ๊ก  ปรับใช้raw file แล้ว ไม่ใช้picture style ได้ด้วยเหรอ กล้องผมมันบังคับให้เลือกด้วยนะครับ ปรับยังไงครับที่ไม่ต้องใช้picturestyle 

ความหมายของจารณ์บิ๊ก คงให้ปรับ Picture Stye ไปที่ Standard มั้งครับโดยไมไปเลื่อกอะไรที่พิเศษมากไปกว่านี้ครับ

พีรพล
ความคิด มีหลายทิศทาง สติปัญญาเป็นทางเดียวไปความจริง
Member

โหวตให้คะแนน 8

Level 21 : Exp 54%

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2553, 08:33:55 pm »

ตามที่พี่นพรุจกล่าวมิมีผิดเลยครับ  ผมทำเช่นนั้นจริงๆครับ

จากทรรศนะ และความรู้สึกของผมล้วนๆ

-อยากบอกแนะนำไว้ว่า การลด contrast เล็กน้อยได้ dynamicกลับมากว้าง ครึ่งstops เลยครับ แต่ ต้องไม่ลด sharpness นะครับ  ลองดูครับ

-ในส่วนของพี่ต่อใช้5D ถ้าใช้ DPPกับเครื่องcom จัดการก็มาใส่ Picture style ทีหลังได้ครับ ดีกว่าในกล้องเสียด้วย สวยกว่าจริงๆนะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความรู้ของพี่ๆBW Thai.org... จาก บิ๊กศิษย์อาจารย์จุ๊บ ผมเป็นศิษย์น้องต่อจากศิโรฒน์
B.S.C Lab BW  http://iambig.multiply.com
tottor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2553, 01:24:50 pm »

โหลด Picture style  มาใส่ได้เลยครับ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์