ขอความรุ้เรื่องการโพสเซสภาพขาวดำค่ะ
BWthai.org Forum
13 พฤศจิกายน, 2562, 07:35:03 am *

ลิ้งนี้เป็นเว็บบอร์ดเก่าของชมรมภาพถ่ายขาวดำแห่งประเทศไทยเปิดไว้สำหรับค้นหาข้อมูลเท่านั้นน่ะครับ ถ้าต้องการพูดคุยอัพเดทเชิญที่ http://www.bwthai.org ครับ

หน้าแรก   เวปบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรุ้เรื่องการโพสเซสภาพขาวดำค่ะ  (อ่าน 4185 ครั้ง)
chinagirl
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2553, 07:13:40 pm »

หลังจากลองโพรเซสภาพขาวดำดูบ้างแล้ว มีบางอย่างที่รู้สึกไม่ค่อยเข้าใจค่ะ ในส่้วนของการโพรเซส การปรับคอนทราสต่างๆ คือเท่าที่ดูภาพขาวดำมา  บางภาพ คอนทราสไม่จัด ก็ออกมาสวย บางภาพคอนทราสจัดมาก แต่ก็ออกมาสวยอีกเช่นกัน

เรามีหลัก การในการโพรเซสอย่างไรบ้างคะ อีกเรื่องคือ ขาวดำกับภาพพอตเทรตค่ะ เราควรมีข้อควรคำนึงถึง หรือมีหลักการแบบกว้างๆอย่างไรบ้างคะในการโพรเซส คือเรามีหลักการพิจารณาอย่างไรคะ ในการโพรเซสภาพ

บลู เอาภาพตจัวอย่างมาให้ดู 1 ภาพค่ะ ใส่ฟิลเตอร์สีเหลืองทำให้ผิวแบบขาวขึ้น ตัดกับรอยสัก  คืออยากรู้ว่า ถ้าเป้นน้าท่านอื่นจะโพรเซสขาวดำภาพนี้ออกมาอย่างไรคะ อยากได้แนวคิดคิด หรือเหตุผลของแต่ละท่านน่ะค่ะน่ะค่ะ ว่าถ้าทำจะให้ออกมาแบบไหน อย่างไร

ขอบ คุณล่วงหน้ามากๆค่ะ สำหรับทุกคำแนะนำ

อันนี้ภาพบลูทำค่ะ

* Picturec-031155.jpg (155.33 KB, 527x790 - ดู 606 ครั้ง.)
Atlantis
Member

โหวตให้คะแนน 3

Level 20 : Exp 3%
HP : 0%

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มิถุนายน, 2553, 12:49:49 pm »

หลังจากลองโพรเซสภาพขาวดำดูบ้างแล้ว มีบางอย่างที่รู้สึกไม่ค่อยเข้าใจค่ะ ในส่้วนของการโพรเซส การปรับคอนทราสต่างๆ คือเท่าที่ดูภาพขาวดำมา  บางภาพ คอนทราสไม่จัด ก็ออกมาสวย บางภาพคอนทราสจัดมาก แต่ก็ออกมาสวยอีกเช่นกัน

- เคยได้ยินว่า ansel adams กล่าวว่า เปียโนมี อยู่หลายคีย์แต่เราไม่จำเป็นต้องเล่นทุกคีย์ ถึงจะฟังแล้วไพเราะ 

เรามีหลัก การในการโพรเซสอย่างไรบ้างคะ อีกเรื่องคือ ขาวดำกับภาพพอตเทรตค่ะ เราควรมีข้อควรคำนึงถึง หรือมีหลักการแบบกว้างๆอย่างไรบ้างคะในการโพรเซส คือเรามีหลักการพิจารณาอย่างไรคะ ในการโพรเซสภาพ

- สำหรับผมแล้ว จะพยายามดูโทนของภาพ เพื่อให้ซัพเจ็คเราเด่นที่สุดนะครับ แล้วก็ใช้ความรู้สึกว่าเราอยากให้ภาพออกมาแนวไหน
   (หมายถึง ให้อารมณ์ภาพมาแนวไหนเช่นดูซอฟท์ หรือดูดุดัน เป็นต้น)

บลู เอาภาพตจัวอย่างมาให้ดู 1 ภาพค่ะ ใส่ฟิลเตอร์สีเหลืองทำให้ผิวแบบขาวขึ้น ตัดกับรอยสัก  คืออยากรู้ว่า ถ้าเป้นน้าท่านอื่นจะโพรเซสขาวดำภาพนี้ออกมาอย่างไรคะ อยากได้แนวคิดคิด หรือเหตุผลของแต่ละท่านน่ะค่ะน่ะค่ะ ว่าถ้าทำจะให้ออกมาแบบไหน อย่างไร

ขอบ คุณล่วงหน้ามากๆค่ะ สำหรับทุกคำแนะนำ

อันนี้ภาพบลูทำค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน, 2553, 06:12:00 am โดย Atlantis » บันทึกการเข้า

Not everybody trusts paintings but people believe photographs. ---Ansel Adams
http://atlandtis.multiply.com
Atlantis
Member

โหวตให้คะแนน 3

Level 20 : Exp 3%

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 มิถุนายน, 2553, 08:35:45 pm »

ลองแต่งมาให้ดูภาพครับอาจไม่สวยเหมือนต้นฉบับแต่ให้เป็นแนวทาง

จะให้ภาพออกมาแนวไหน ถ้าต้องการดีที่สุดเราอาจต้องคิดก่อนกดซัตเตอร์ครับ
 จะได้จัดวางองค์ประกอบเลือก พร๊อพ และ เลือกทิศทางแสง ตามที่เราต้องการได้

* Picturec-031155-1.jpg (139.74 KB, 464x695 - ดู 511 ครั้ง.)

Not everybody trusts paintings but people believe photographs. ---Ansel Adams
http://atlandtis.multiply.com
chim
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 42

Level 59 : Exp 37%
พวกเขาเรียกผมว่า " Chim Photo " . . . อิ อิ อิ

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2553, 05:08:54 pm »

ปรกติแล้วภาพขาวดำโดยทั่วไปจะต้องมีดำสุดถึงขาวสุดในภาพครับ และก็อีกเหมือนกันว่า โดยปรกติแล้วการเอาภาพสีหรือถ่ายมาเป็นสีมา convert เป็นขาวดำนั้น ส่วนใหญ่จะดูตุ่น ๆ เวลาทำแล้วต้องปรับ contrast ช่วยนะครับ . . สรุปก็คือเริ่มต้นดูภาพขาวดำให้มาก ๆ . . เวลาทำภาพก็เริ่มต้นจากดูให้มีขาวสุดและดำสุด และปรับ contrast เข้าช่วย เท่านี้เองครับ . . อิ อิ อิ
boongboong
Member
Member

โหวตให้คะแนน 0

Level 12 : Exp 58%

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2553, 05:17:15 pm »

มันดูจมๆ น่ะครับ สงสัยเพราะแบคกราวน์มันลายๆ แล้วแยก subject ออกจากแบคกราวน์ไม่ชัดเจน โดยเฉพาะตรงรอยสัก
ถ้าจัดแบบถ่ายได้อย่างนี้ คราวหน้าลองหาแบคกราวน์สีพื้นๆ มาถ่ายดูครับ อาจให้น้องเค้าหันด้านรอยสักเข้ากล้องให้ชัดเจนกว่านี้
ในนี้มีคนเก่งแนว portrait หลายคน เดี๋ยวคงเข้ามาช่วยดูให้ได้น่ะครับ
somchai_yhai
Member
Member

Level 2 : Exp 13%

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2553, 05:28:00 pm »

ไม่กล้่คอมเม้น พอเห็นนางแบบแล้วอึงๆๆๆๆๆ

ฅนคิด
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 4

Level 26 : Exp 13%

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 กรกฎาคม, 2553, 06:23:09 pm »

ถามเรื่อง โพรเซส นะครับ
=  ผมว่าภาพนี้ดีแล้วนะครับ แต่ภาพอาจดูดรอปไปเพราะเวลาลาเราเซพภาพ ลงเว็บ เวลาเราดูจากเว็บ มันจะดรอปลงไป หน่อยนึง ภาพจริงภาพนี้ น่าจะกำลังดีแล้วครับ  และก็อย่างที่ประธานชิมบอกเลยครับ ขาวสุดดำสุด 
.. ภาพถ้าเราดึง สี ของมันมากไป ต้องระวังนะครับ ยิ่งภาพพรอตเทรด ที่เห็นรายละเอียดของผิวหนัง จะทำให้ส่วนนี้ช้ำมากและเห็นชัด การดึงโทน shadows  / midtones / highlights  ยิ่งดึงมากภาพก็ช้ำมากไปตามกันครับ
** ให้ดีถ่ายมาครั้งแรกให้สมบูรณ์ที่สุด เพื่อให้แต่งน้อยที่สุด หรือมิแต่งเลย แลเห็นจะดี.....  อีกอย่าง หน้าจอก็สำคัญนะครับ คาลิเบตให้ตรงจะได้ง่ายในการปรับ ... 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม, 2553, 06:30:46 pm โดย ฅนคิด » บันทึกการเข้า

ศิลปะมีชีวิต ผู้สร้างต้องทำด้วยหัวใจ
octzilla
มือคันๆวันซนๆ
Member
Member

Level 8 : Exp 19%
**Happy Time**

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2553, 11:02:27 pm »

ขออนุญาติลองดูนะครับ ตามประสาคนมือคันๆ
เห็นบอกว่าอยากจะเน้นที่รอยสัก ลองดูๆๆบังแสงจุดอื่น มาเน้นรอยสัก...
 แต่อันที่จริงแล้ว..ต้องเริ่มตั้งแต่เลือกแสงในการถ่ายให้กับแบบแต่แรกแล้วละครับ ฉากหลัง อย่ารก ลวดลายเยอะแยะ มันแย่งความเด่นไปหมด
ละก้อ ถ่ายให้ภาพจบมาอย่างที่เราต้องการก่อน ส่วนการ process ผมว่าน่าจะเป็นแค่เก็บรายละเอียดความเข้มความอ่อนของโทน หรือรายละเอียดอื่นๆเพิ่มเติมอีกเล็กน้อยมากกว่านะครับ..

* blue-edit.jpg (108.09 KB, 434x650 - ดู 432 ครั้ง.)
chakorn
Member
Member

Level 10 : Exp 16%
To day is a gift that why it's call the presen

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2553, 04:30:10 pm »

ตอบสั้นๆ ลองไปศึกษา Zone system กับการ visualize ของ Ansel Adam ดูครับ อแนะนำให้อ่านสามเล่น The camera The negative The print ที่จริงอ่านแค่The camera The negative และเอา zone system มาใช้กับ digital แล้วจะกระจ่างครับ อิอิ

สิ่งที่เรามองข้าม คือความสวยงามในอีกมุม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์