อยากทราบ การถ่ายภาพขาวดำจากกล้องดิจิตอลค่ะ
BWthai.org Forum
21 กันยายน, 2563, 08:00:38 am *

ลิ้งนี้เป็นเว็บบอร์ดเก่าของชมรมภาพถ่ายขาวดำแห่งประเทศไทยเปิดไว้สำหรับค้นหาข้อมูลเท่านั้นน่ะครับ ถ้าต้องการพูดคุยอัพเดทเชิญที่ http://www.bwthai.org ครับ

หน้าแรก   เวปบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ การถ่ายภาพขาวดำจากกล้องดิจิตอลค่ะ  (อ่าน 4991 ครั้ง)
zok_zak
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2549, 11:19:51 pm »

ดีค่ะ พี่ๆเพื่อนๆทุกคนในนี้ คือมีคำถามอยากทราบว่า การถ่ายภาพจากกล้องดิจิตอล ทำยังไงให้ภาพออกมาสวย ได้อารมณ์ของภาพอ่ะค่ะ เราต้องคำนึงถึงสิ่งไหนบาง เรื่องแสงใช้ยังไง เพราะตอนนี้ทำงานออกแบบกราฟฟิคดีไซน์ แล้วต้องถ่ายสินค้าเอาไปลงในงาน จึงอยากจะให้พวกเพื่อนๆพี่ๆมาแนะนำให้หน่อยค่ะ

ปล.ใช้แต่กล้องดิจิตอลแล้วปรับแต่auto แล้วก็กดอย่างเดียว ภาพที่ออกมาต้องมาแต่งอีก จึงอยากได้เทคนิคอื่นๆ มาใช้บางอ่ะค่ะ ใครมีวิธีไหนก็ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน, 2549, 02:20:37 pm โดย photo is me » บันทึกการเข้า
1010
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 ตุลาคม, 2549, 11:43:46 pm »

ไฟแรงดีครับ....ถ่ายบ่อยๆเดียวก็เก่งเองครับ....Hoo..อย่าลืมดูรูปที่เราเคยถ่ายด้วยนะครับ  "รูปเก่าเป็นครู รูปใหม่เป็นการเรียนรู้ครับ"
somchaisuriya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2549, 08:25:41 am »

ดีค่ะ พี่ๆเพื่อนๆทุกคนในนี้ คือมีคำถามอยากทราบว่า การถ่ายภาพจากกล้องดิจิตอล ทำยังไงให้ภาพออกมาสวย ได้อารมณ์ของภาพอ่ะค่ะ เราต้องคำนึงถึงสิ่งไหนบาง เรื่องแสงใช้ยังไง เพราะตอนนี้ทำงานออกแบบกราฟฟิคดีไซน์ แล้วต้องถ่ายสินค้าเอาไปลงในงาน จึงอยากจะให้พวกเพื่อนๆพี่ๆมาแนะนำให้หน่อยค่ะ

ปล.ใช้แต่กล้องดิจิตอลแล้วปรับแต่auto แล้วก็กดอย่างเดียว ภาพที่ออกมาต้องมาแต่งอีก จึงอยากได้เทคนิคอื่นๆ มาให้บางอ่ะค่ะ ใครมีวิธีไหนก็ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ถ่ายยังไงถึงสวย?  .....ถามง่ายตอบยากมากเลยครับ   :spineyes:

ความสวยของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันครับ  ....เอาเป็นว่าลองถ่ายไป แล้วเอาภาพมาขอคอมเมนท์จากเพื่อนๆ ดีกว่าครับ   ;D
jittima
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2549, 09:12:30 am »

ไฟแรงดีครับ....ถ่ายบ่อยๆเดียวก็เก่งเองครับ....Hoo..อย่าลืมดูรูปที่เราเคยถ่ายด้วยนะครับ  "รูปเก่าเป็นครู รูปใหม่เป็นการเรียนรู้ครับ"

ถูกต้องแล้วครับ ...ต้องลองถ่ายมาให้ช่วยดูดีที่สุด  ที่นี่ชมรมนี้ไม่คิดตังค่ะ   ;D
ก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญอะไรมากน่ะค่ะ  แต่เวลาตัวเองถ่ายรูปไม่ว่ากล้องฟิล์มหรือดิจิตอลจะใช้โหมดManualเสมอค่ะ
วัดแสงเอง(เลือกแสงเอง)เลือกโฟกัสเองเลือกDeptเองเลือกSpeedเองค่ะ 
เสียเวลาหน่อยแต่รูปที่ได้เราจะมองเห็นภาพในใจได้ก่อนกดชัตเตอร์ค่ะ   :D
ถ้าถ่ายด้วยกล้องดิจิตอลจะถ่ายติดunderไว้ก่อนเสมอค่ะ เพราะดิจิมักมีปัญหาในส่วน Highlight เวลาที่เราทำไฟล์ในPS ก็จะได้คุมง่ายขึ้น

เป็นคำถามที่ง่าย...แต่คำตอบนั้น ..คือการใช้เวลาที่จะเรียนรู้...ให้ได้มาในสิ่งที่หวังและตั้งใจ...   ;)
zok_zak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน, 2549, 02:27:07 pm »

เหอะๆๆๆ ขอบคุณนะค่ะ  ที่แวะมาช่วยบอก จะลองหัดปรับลองเล่นลองถ่ายดูแล้ว จะลองเอาภาพมาลงให้ช่วยคอมเม้นท์กันนะค่ะ
chim
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 42

Level 59 : Exp 37%
HP : 0%
พวกเขาเรียกผมว่า " Chim Photo " . . . อิ อิ อิ

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2549, 12:05:31 am »

ผมคาดว่าคุณน่าจะถ่าย าพแนวแฟชั่นนะครับ รูปจึงควรมีสีสันเพื่อให้ได้ผลตรงที่สุด เวปนี้มีแต่รูปขาวดำนะครับ ถ้าเป็นรูปสี ชมรมฯก็ได้เปิดเวปสีไว้คือ www.cameraeyes.net ลองไปโพสรูปสีให้ comment กันในเวปนี้ก็ได้นะครับ

ข้อแนะนำในเรื่องมุมมองในการถ่าย าพสินค้าแฟชั่นพวกเสื้อผ้า และเครื่องหนังซึ่งผมว่านั่นน่าจะเป็นสินค้าที่คุณต้องการจะถ่าย ก็คือต้องดูรูปเยอะ ๆ ครับ ซึมซับมุมมองให้มาก ๆ ดูว่าคุณต้องการจะสื่ออะไร ถ่ายทอดอะไรออกมาจากตัวสินค้าหรือคุณต้องการจะนำเสนออะไรซึ่งสิ่งพวกนี้ก็จะต้องสอดคล้องกับจุดขายของสินค้าตัวนั้น ๆ นะครับ ผมเองก็ใช้กล้องดิจิตัลในการถ่ายสินค้าของบริษัทด้วยตัวเองเหมือนกัน ใหม่ ๆ ก็ไม่รู้ ดูจากนิตยสารต่างประเทศ หาดูในเนท ดูว่าคนที่ถ่ายสินค้านั้น ๆ ต้องการจะถ่ายทอดอะไรออกมา นั่นเป็นการฝึกมุมมองตัวเองที่ดีครับ

ถ้าเราเข้าใจการถ่าย าพแล้วนั้น หลักการมันเหมือนกันในการถ่ายรูปทุกแขนงครับ คือการที่คุณต้องการจะสื่อ ให้ถ่ายทอดลงมาเป็น าพถ่ายครับ

สิ่งที่ตามมาเป็นอย่างที่สองก็คือเรื่องการวางองค์ประกอบ าพ ซึ่งหลาย ๆ คนที่นี่ชำนาญและมีความสามารถที่จะให้คำแนะนำได้ครับ ลองดูข้อมูลนี้ก็ได้นะครับ http://www.bwthai.org/blog/index.php?option=com_content&task=view&id=23&Itemid=53 ลองปรับใช้ดูนะครับ

เรื่องการแต่ง าพและปรับโทน อันนี้ต้องพึ่งการฝึกฝนและความสนใจแล้วละครับ ไม่มีอะไรที่ยากเกินความตั้งใจของมนุษย์ครับ ความเชื่อทำให้มนุษย์เราทำสิ่งมหัศจรรย์ได้ ต้องมีความเชื่อมั่นในตัวเองว่าเราทำได้ครับ

ผมฝึก Photoshop จากหนังสือเล่มหนึ่งซึ่งดีมาก ๆ The Photoshop CS2 book คัม ีร์ตกแต่ง าพดิจิตัลระดับมืออาชีพ โดย Scott Kelby ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน, 2549, 02:38:28 pm โดย chim » บันทึกการเข้า
flure
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน, 2549, 03:58:45 pm »

ขอบคุณพี่ชิมมากน่ะค่ะ ที่แวะมาบอกกัน จริงๆอ่ะทำงานด้านออกแบบดีไซน์ค่ะ โปรแกรม photo shop ก็ใช้ทำงานด้วยค่ะ เวลาถ่ายถาพมาก็ชอบเอามาแต่งอ่ะ

ก็หัดๆไปเรื่อยอ่ะจ๊ะ....บางทีก็มีพี่ที่รู้จักกันเขาก็ชอบมาบอกแนะนำเว็บแนะนำเทคนิคในการแต่ง าพให้เหมือนกันค่ะ ร่วมด้วยช่วยกัน ขอบคุณพี่ชิมมากนะค่ะ ที่

แวะมาแนะนำเว็บดีๆให้ ส่วนเว็บ www.cameraeyes.net ก็เอารูปสีไปลงในเว็บนั้นแล้วค่ะ อ้อ..มีอีกเว็บที่เอารูปไปลงไว้อีกเว็บคือ www.2how.com ค่ะ

ยังไงก็เข้าไปดูและติชมได้นะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ อิอิ
chim
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 42

Level 59 : Exp 37%
HP : 0%
พวกเขาเรียกผมว่า " Chim Photo " . . . อิ อิ อิ

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน, 2549, 11:50:47 pm »

อิ อิ โพสบ่อย ๆ นะคร๊าบ อิ อิ
flure
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2549, 11:18:03 am »

good morning  ค่ะ เหอะๆๆๆง่วงนอนจังเลย เมื่อคืนนั่งดูเว็บกล้องดึกไปหน่อย เฮ้อ......!  เซ็ง  เครียด ง่วงนอน    :-[
ท๊อปฟี่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน, 2549, 11:48:42 am »

คุณ Flure คะถ้าง่วงก้อกลับบ้านไปนอนนคะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์