ขอคำชี้แนะครับ จากฟิล์มแท้ๆ ครับ (ถ่าย ผบ.)
BWthai.org Forum
02 เมษายน, 2563, 04:05:08 am *

ลิ้งนี้เป็นเว็บบอร์ดเก่าของชมรมภาพถ่ายขาวดำแห่งประเทศไทยเปิดไว้สำหรับค้นหาข้อมูลเท่านั้นน่ะครับ ถ้าต้องการพูดคุยอัพเดทเชิญที่ http://www.bwthai.org ครับ

หน้าแรก   เวปบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะครับ จากฟิล์มแท้ๆ ครับ (ถ่าย ผบ.)  (อ่าน 2123 ครั้ง)
munjai
Member
Member

โหวตให้คะแนน 0

Level 1 : Exp 80%
HP : 0%

« เมื่อ: 18 เมษายน, 2554, 09:31:07 pm »

เพิ่งได้ลอง ฟิล์มขาวดำครับ เป็น Film Lucky ISO100

ถ่ายช่วงสงกรานต์ที่ชะอำครับ

อยากให้ชี้แนะเรื่อง
อารมณ์ภาพ
โทนสีครับ

ดิบๆครับไม่ได้ปรับแต่ง แม๊บกรอบใน Photoscape ล้างสแกนที่ โฟโต้ซิตี้ตรงลาดพร้าวครับ
ปล.แอบบ่น สแกนเสียไปสามรูป ดูในฟิล์มก็ปรกติดี ^ ^

* post.JPG (158.16 KB, 800x564 - ดู 297 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน, 2554, 09:33:54 pm โดย munjai » บันทึกการเข้า
munjai
Member
Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 เมษายน, 2554, 09:33:28 pm »

ลืมบอกอุปกรณ์ครับ

ใช้กล้อง olympus om10 + 50 1.4mm ครับ
psariganondh
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 14

Level 29 : Exp 18%

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 เมษายน, 2554, 07:12:02 am »

ผมขอมาแลกเปลี่ยนนะครับเรื่องอารมณ์ภาพไม่ค่อยชัดเจนนะคือ สามารถตีความไปได้หลายเรื่องราว ตามประสบการณ์์ของผู้ชมซึ่งอาจเป็น อารมณ์เหม่อลอยหรือตั้งใจให้ถ่าย เรื่องโทนผมว่าพอใช้ได้นะ ที่อยากจะเพิ่ม(เพิ่มเองนะ) คือการจัดองค์ประกอบหรือมุมมองภาพ การถ่ายภาพคือการเล่าเรื่องจากภาพเดียวสามารถถ่ายทอด บรรยายได้นับร้อยพัน การวางภาพไว้เกือบกลางภาพ ทำให้เสียพื้นที่ที่เราจะถ่ายทอดเรื่องราวของภาพ ไปอย่างน่าเสียดายพื้นที่ด้านหลังแบบมีพื้นที่มากไป หากขยับกล้องไปทางขวา(ผู้ชม)และให้แบบอยู่ค่อนมาทางซ้ายมือ(ผู้ชม) เราจะเห็นเหตุการณ์ในขณะนั้นเพิ่มขึ้น ซึ่งอาจจะเป็นเหตุการณ์ที่มีความเกี่ยวโยงกับแบบ (ผมอาจคิดไปไกลว่าหากเป็นภาพครอบครัวที่ พ่อบ้านถ่ายภาพแม่บ้าน แม่บ้านอาจมองด้วยความชื่นชมไปยังสมาชิกในครอบครัว ที่กำลังเล่นน้ำอย่างสนุกสนานเบื้อหน้า...อันนี้ผมจินตนาการเองครับ) ที่น่าสนใจในภาพนี้คือแสงเงาที่ตัวแบบสวยมากครับ ในความเห็น(ของผมคนเดียว)คิดอย่างนี้ครับ ให้ท่านอื่นได้มาแลกเปลี่ยนต่อนะครับ 

การถ่ายภาพคือชีวิต หาใช่งานอดิเรกไม่
munjai
Member
Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 เมษายน, 2554, 11:13:23 am »

ขอบคุณครับ ^ ^
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์