รบกวนขอคำแนะนำเรื่องการไล่ระดับโทนสีเทาครับ
BWthai.org Forum
02 เมษายน, 2563, 04:24:19 am *

ลิ้งนี้เป็นเว็บบอร์ดเก่าของชมรมภาพถ่ายขาวดำแห่งประเทศไทยเปิดไว้สำหรับค้นหาข้อมูลเท่านั้นน่ะครับ ถ้าต้องการพูดคุยอัพเดทเชิญที่ http://www.bwthai.org ครับ

หน้าแรก   เวปบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องการไล่ระดับโทนสีเทาครับ  (อ่าน 3815 ครั้ง)
จ่าโจ
Member
Member

โหวตให้คะแนน 0

Level 4 : Exp 57%
HP : 0%

« เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2554, 10:05:04 am »

สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิก BWthai.org ทุกท่าน ...

ผมเพิ่งเริ่มหัดถ่ายภาพขาว-ดำ กำลังทำโพรเจคถ่ายภาพชีวิตเด็กอนุบาล ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนของการถ่ายเก็บข้อมูล
เพื่อเตรียมคัดแยกเรียบเรียงเนื้อหา คาดว่าน่าจะเสร็จภายในปีการศึกษานี้

ปัญหาของผมคือ การคุมระดับโทนสีเทา ซึ่งผมไม่มั่นใจว่ามันควรจะมีปริมาณมาก-น้อยเท่าใดในภาพจึงจะดูเหมาะสม
และสัมพันธ์กับส่วนขาวสุด และดำสุดในภาพ ดังเช่นภาพนี้ ...

พื้นที่ในส่วนหน้าผากของเด็ก นับจากด้านซ้ายของภาพซึ่งเป็นส่วนที่รับแสง ไล่ไปยังส่วนที่เป็นไรผมทางด้านขวาของภาพ
ผมไม่แน่ใจว่าผมไล่ระดับโทนสีเทาได้ดีพอหรือไม่ ... รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ

เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ก็มีคำถามเลย แล้วจะนำผลงานมาให้รับชมกันบ่อย ๆ นะครับ

ขอบพระคุณที่กรุณา ... 

ซักผ้า ล้างจาน เลี้ยงลูกเป็นงานหลัก ... ถ่ายภาพ เป็นงานอดิเรก ... โดนเมียด่า เป็นงานประจำ ... !!!
chim
Member

โหวตให้คะแนน 42

Level 59 : Exp 37%
พวกเขาเรียกผมว่า " Chim Photo " . . . อิ อิ อิ

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2554, 03:56:18 pm »

ยินดีต้อนรับครับ . . โทนขาว เทา และดำ . . . แล้วแต่สภาพแสงนะครับ ส่วนตัวแล้วไม่มีสูตรตายตัวนะ ความชอบเหมือนรสชาติอาหารที่กินนะครับ  . . ถ้าเอาตามที่คุณโพสมาให้ดูกับความรู้สึกผมละก็ ผมว่าก็ใช้ได้แล้วนะครับ

จ่าโจ
Member
Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2554, 03:59:49 pm »

ขอบคุณมาก ๆ ค๊าบ .. ผู้ดูแลห้องมาให้คอมเมนท์เองเลย ... 

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ แล้วจะแวะเอาผลงานมาให้ติชมบ่อย ๆ ครับ

ซักผ้า ล้างจาน เลี้ยงลูกเป็นงานหลัก ... ถ่ายภาพ เป็นงานอดิเรก ... โดนเมียด่า เป็นงานประจำ ... !!!
chim
Member

โหวตให้คะแนน 42

Level 59 : Exp 37%
พวกเขาเรียกผมว่า " Chim Photo " . . . อิ อิ อิ

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2554, 04:09:09 pm »

ขอบคุณมาก ๆ ค๊าบ .. ผู้ดูแลห้องมาให้คอมเมนท์เองเลย ... 

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ แล้วจะแวะเอาผลงานมาให้ติชมบ่อย ๆ ครับ

555 . . ที่นี่เพื่อนกันทั้งนั้นนะครับ .. แวะมาโพสเล่นก็ได้ครับในห้อง Post for fun นะครับ หรือถ้าโพสถามก็ห้องนี้ครับ ขอบคุณครับ 
Atlantis
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 3

Level 20 : Exp 3%

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2554, 05:30:59 pm »

ลองอ่านบทความที่เขียนโดย อ.ศรศักดิ์ เป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ 

http://www.bwthai.org/blog/index.php?option=com_smf&Itemid=52&topic=3877.0

Not everybody trusts paintings but people believe photographs. ---Ansel Adams
http://atlandtis.multiply.com
จ่าโจ
Member
Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2554, 10:47:16 pm »

ขอบพระคุณมากครับ ... 

พีรพล
ความคิด มีหลายทิศทาง สติปัญญาเป็นทางเดียวไปความจริง
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 8

Level 21 : Exp 54%

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2554, 03:01:59 pm »

ต้องถามแบบตรงไปตรงมาว่า คุณจ่าโจ จะปิดงานที่แค่บนจอคอม  หรือไปอัดพรินท์รูป ที่เครื่อง อิงค์เจทเอปสัน หรือ คัลเลอร์แลปฟูจิ ครับ
เพราะปัญหาเรื่องการกระจายไล่โทนสีเทามีความแตกต่างกัน นะครับ แล้วจอคอมคุณจ่าโจ น่าจะ calibrate มาแล้ว เพราะผมสังเกตุจากรูปที่โพส
ไม่มืดจม(จากจอคอมของผม) แสดงว่าจอที่ทำภาพ นั้นตั้งความสว่างใกล้กับงานพิมพ์ภาพ 

ที่เหลือ รสชาดของงานก็อย่างที่พี่ประธานพูดเป๊ะๆครับ.............เอาแบบที่คุณชอบแหละดีที่สุด

ขอบคุณสำหรับทุกความรู้ของพี่ๆBW Thai.org... จาก บิ๊กศิษย์อาจารย์จุ๊บ ผมเป็นศิษย์น้องต่อจากศิโรฒน์
B.S.C Lab BW  http://iambig.multiply.com
จ่าโจ
Member
Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2554, 03:11:10 pm »

ภาพเซ็ตนี้ ... ตั้งใจว่าเมื่อใกล้ ๆ ปิดเทอมใหญ่ จะนำมาอัดเพื่อนำไปแสดงเป็นนิทรรศการที่บอร์ดของ
โรงเรียนอนุบาลแห่งนี้แหละครับ อยากให้เด็ก ๆ เขาได้ชมภาพถ่ายของพวกเขาด้วย ตอนนี้ผมก็ถ่าย
สะสมงานไปเรื่อย ๆ ก่อน แล้วจะนำมาคัดแยก เรียบเรียงเนื้อหาอีกครั้ง ... ผมเลยอยากที่จะเริ่มต้น
อย่างถูกทิศถูกทาง จะได้ไม่เป๋ไป เป๋มาเวลาที่ถ่ายไปเยอะ ๆ

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับทุก ๆ ท่านที่กรุณา ... 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน, 2554, 03:15:02 pm โดย จ่าโจ » บันทึกการเข้า

ศรศักดิ์
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 22

Level 25 : Exp 51%

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2554, 06:49:46 pm »

การที่จะไม่ให้งานเป๋

1. จะต้องทำ story board ... เล่าเรื่องให้ต่อเนื่อง และดูเป็นธรรมชาติ
2. จะต้องใช้แสงประเภทเดียวกัน คุณภาพและปริมาณของแสงใกล้เคียงกัน โทนจะได้ไม่กระโดด
3. ถ้าใช้แสงประเภทเดียวกันไม่ได้ ก็ต้องหาวิธีปรับให้มันใกล้เคียงกัน ด้วยวิธีใดวิธีหนึ่ง ซึ่งทุกวันนี้มันง่ายมากแล้วครับ

"There is nothing worse than a sharp image of a fuzzy concept."    — Ansel Adams
จ่าโจ
Member
Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2554, 07:00:05 pm »

ขอบพระคุณอาจารย์ศรศักดิ์มาก ๆ เลยครับที่กรุณาแนะนำแนวทางในการทำงาน ตามที่ผมได้เรียนไว้แล้วว่า
ผมเพิ่งเริ่มถ่าย และยังมีระยะเวลาในการทำงานตามที่ตั้งใจไว้อีกพอสมควร เมื่อไรที่พร้อมและคิดว่ามีความ
สมบูรณ์ทั้งภาพและเนื้อหาโดยละเอียดแล้ว จะนำงานทั้งเซ็ตมาให้พิจารณาอีกครั้งครับ

ดีใจมาก ๆ ครับ ... มาถูกที่จริง ๆ 

dolphin108
Moderator
Member

Level 19 : Exp 0%

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 มิถุนายน, 2554, 08:00:27 am »

การที่จะไม่ให้งานเป๋

1. จะต้องทำ story board ... เล่าเรื่องให้ต่อเนื่อง และดูเป็นธรรมชาติ
2. จะต้องใช้แสงประเภทเดียวกัน คุณภาพและปริมาณของแสงใกล้เคียงกัน โทนจะได้ไม่กระโดด
3. ถ้าใช้แสงประเภทเดียวกันไม่ได้ ก็ต้องหาวิธีปรับให้มันใกล้เคียงกัน ด้วยวิธีใดวิธีหนึ่ง ซึ่งทุกวันนี้มันง่ายมากแล้วครับ

ขอบพระคุณสำหรับความรู้ที่มีคุณค่ามากครับ
wee6
Member
Member

Level 1 : Exp 80%

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2554, 09:29:43 am »

ขอเก็บความรู้ด้วยคนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์