ขอคำแนะนำ .. เรื่องชัดตื้นครับ
BWthai.org Forum
02 เมษายน, 2563, 03:34:37 am *

ลิ้งนี้เป็นเว็บบอร์ดเก่าของชมรมภาพถ่ายขาวดำแห่งประเทศไทยเปิดไว้สำหรับค้นหาข้อมูลเท่านั้นน่ะครับ ถ้าต้องการพูดคุยอัพเดทเชิญที่ http://www.bwthai.org ครับ

หน้าแรก   เวปบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ .. เรื่องชัดตื้นครับ  (อ่าน 2759 ครั้ง)
จ่าโจ
Member
Member

โหวตให้คะแนน 0

Level 4 : Exp 57%
HP : 0%

« เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2554, 10:55:11 pm »

นั่งดูเองแล้วเกิดความไม่แน่ใจ ตอนถ่ายใช้ F3.1 ตั้งใจเน้นซับเจคที่ธูปและควันอยู่แล้ว
แต่ในส่วนแบ็คกราวด์นี่สิครับ ก็อยากให้มีส่วนช่วยเล่าเรื่องในภาพอยู่เหมือนกัน แต่มัน
เบลอมากเกินไปรึเปล่าครับ น่าจะให้ชัดกว่านี้ .. รึว่าละลายไปเลยจะดีกว่า

นั่งดู นอนดูมาเป็นอาทิตย์แล้วครับ .. เอามาถามพี่น้องแถวนี้ดีกว่า จะได้เลิกค้างคาใจซะที

ขอบพระคุณล่วงหน้าที่กรุณาครับ ... 

ซักผ้า ล้างจาน เลี้ยงลูกเป็นงานหลัก ... ถ่ายภาพ เป็นงานอดิเรก ... โดนเมียด่า เป็นงานประจำ ... !!!
psariganondh
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 14

Level 29 : Exp 18%

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2554, 06:21:08 am »

ขออนุญาตแลกเปลี่ยนครับ ผมว่าชัดตื้นประมาณนี้ก็สวยอยู่แล้วครับหรือจะลายไปเลยผมว่างามไปอีกแบบ แต่ที่ทำให้ภาพหมดคุณค่าไปก็ตรงจุดขาวๆที่ค่อนไปทางตอนบนทั้งซ้ายและขวาแย่งซีนความงามจากธูปและควันไปมากทีเดียว เป็นความเห็นส่วนตัวเพราะผมชอบฉากหลังที่ไม่มีจุดขาวๆหรือส่วนที่มีสีขาวมากๆครับ

การถ่ายภาพคือชีวิต หาใช่งานอดิเรกไม่
จ่าโจ
Member
Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2554, 09:29:10 am »

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ ... 

เห็นบางที่เขาก็ชอบกันนะครับ เรื่องถ่ายภาพแล้วมีโบเก้เนี่ย ส่วนผมเองก็ไม่แน่ใจว่ามีแล้วดูดีขึ้น
รึว่าไม่มีโบเก้เลยจะดูดีกว่า บางคนใช้ F1.4 โชว์โบเก้กันแพรวพราวจนแทบจะแย่งซีนซับเจค
กันเลยทีเดียว

ซักผ้า ล้างจาน เลี้ยงลูกเป็นงานหลัก ... ถ่ายภาพ เป็นงานอดิเรก ... โดนเมียด่า เป็นงานประจำ ... !!!
ธรา
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 12

Level 31 : Exp 33%
ขาวดำ...ทำใจ...

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2554, 12:51:59 pm »

เห็นด้วยตามที่พี่พาสว่าครับ...

ส่วนเรื่องโบเก้นะครับ...ตามความเห็นส่วนตัว...

ผมมองว่ามันไม่ได้ทำให้ภาพสวยขึ้นมาเลย...ยิ่งเยอะมากๆ ยิ่งกวนภาพมาก...มุมมองภาพสำคัญกว่าโบเก้เยอะครับ...แต่ก็มีคนถ่ายภาพหลายๆคนชอบโบเก้มากกว่ามุมมอง...

Photography ain't my profession.  

Photography is my soul.

..................

http://www.fotoblur.com/people/araht

http://lifeblack.multiply.com

my shop : http://tharaboutique.com
พีรพล
ความคิด มีหลายทิศทาง สติปัญญาเป็นทางเดียวไปความจริง
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 8

Level 21 : Exp 54%

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2554, 02:52:39 pm »

1. โบเก้ ก็แค่สิ่งที่เกิดจากอุปกรณ์ ไม่ดีเท่ามุมมองที่ตากล้องแต่ละท่านสามารถสื่อสารเล่าเรื่องออกมาหรอกครับ
2. ผมว่าเอาภาพนี้มา burn ฉากหลังตรงสีขาวๆให้เทาๆขึ้นอีกนิด น่าจะทำให้ประธานของภาพเด่นขึ้น
3. ผมไม่เห็นว่าภาพนี้เล่าเรื่องได้มากนัก.... แต่ให้ความรู้สึกเหมือนภาพยังเคลื่อนไหวต่อมากกว่า  คือเหมือนธูปยังมอดไปเรื่อยๆขณะดูภาพ
4. ถ้าคุณคิดจะสื่อสารตามที่ผมรู้สึกในข้อ3. ก็สมประสงค์  แต่ถ้าคิดว่ามีเรื่องราวเพียบในนั้น ผมก็ว่ายังขาดเรื่องราวครับ

ทรรศนะส่วนตัวล้วนๆนะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความรู้ของพี่ๆBW Thai.org... จาก บิ๊กศิษย์อาจารย์จุ๊บ ผมเป็นศิษย์น้องต่อจากศิโรฒน์
B.S.C Lab BW  http://iambig.multiply.com
ศรศักดิ์
Moderator
Member

โหวตให้คะแนน 22

Level 25 : Exp 51%

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2554, 06:39:37 pm »

เรื่องของ boke/bokeh นั้น มีทั้งที่ดี (ช่วยหนุนให้ภาพดี) กับที่ไม่ดี (ทำลายภาพ)

Bokeh เป็นศัพท์ใหม่ที่มีอายุยังไม่ถึง 30 ปี มาจากคำว่า boke ในภาษาญี่ปุ่น ... ในความหมายของการถ่ายภาพ หมายถึงพล่ามัว ไม่ชัดเจน หรือว่า blur ในภาษาอังกฤษ  มักจะนำมาใช้ในการให้ความหมายในเรื่องของความงามของภาพ (image) ที่เกิดขึ้น ซึ่ง image ดังกล่าวนั้นไม่ได้อยู่ในช่วงของความชัด

คุณภาพของ bokeh จะขึ้นอยู่กับคุณภาพของแก้วและการออกแบบของเลนส์ ซึ่งจะทำให้เลนส์สามารถรับแสงที่เกิดจากความคลาด และทำให้ความพร่ามัวนั้นออกมาได้ดีเพียงไร

Bokeh ที่ดีนั้นมักจะเป็นแค่รูปวงกลม หรือ image อื่นๆที่ได้รับแสง เกิดเป็น highlights ขึ้นมาในส่วนของภาพที่ไม่อยู่ในช่วงของความชัด depth of field (dof)  ซึ่งมันจะเบลอร์ จางๆ และไม่มีความคมชัด

ช่างภาพบางคนตั้งใจที่จะทำให้เกิด bokeh โดยวิธีการเปิดหน้าเลนส์ให้กว้างเพื่อให้เกิดความชัดตื้น หรือ shallow focus   เพื่อให้เกิดการเบลอร์นอกเขตของโฟกัส

ในภาพตัวอย่างที่ยกมาให้ดูนี้ ตามความเห็น (ส่วนตัว) คิดว่ามันชัดเกินไป เป็นกระจุกไป มากเกินไปในแต่ละจุด และสว่างเกินไปกว่าที่จะช่วยหนุนให้ภาพดูดีครับ

"There is nothing worse than a sharp image of a fuzzy concept."    — Ansel Adams
จ่าโจ
Member
Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2554, 07:01:58 pm »

ขอบพระคุณอาจารย์ศรศักดิ์มาก ๆ ครับผม ... 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์