สิ่งที่สำคัญในการถ่ายภาพขาวดำ...ฉบับย่อ
BWthai.org Forum
31 ตุลาคม, 2563, 08:00:42 am *

ลิ้งนี้เป็นเว็บบอร์ดเก่าของชมรมภาพถ่ายขาวดำแห่งประเทศไทยเปิดไว้สำหรับค้นหาข้อมูลเท่านั้นน่ะครับ ถ้าต้องการพูดคุยอัพเดทเชิญที่ http://www.bwthai.org ครับ

หน้าแรก   เวปบอร์ด   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน  
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่สำคัญในการถ่ายภาพขาวดำ...ฉบับย่อ  (อ่าน 17417 ครั้ง)
Dog_s_day
Member
Member

โหวตให้คะแนน 0

Level 3 : Exp 91%
HP : 0%

« ตอบ #30 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2554, 03:18:04 am »

ที่น่าประทับใจมากคือคนในชมรมไม่มีกั๊กทริคซักคนครับ ขอบคุณอาจารย์ครับ
wee6
Member
Member

Level 1 : Exp 80%

« ตอบ #31 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2554, 03:53:23 pm »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
ลูกชิ้นปลิ้น
Member
Member

Level 5 : Exp 35%

« ตอบ #32 เมื่อ: 27 มิถุนายน, 2554, 05:20:55 pm »

~ สุดมือสอย ก็ปล่อยมันไป~
pk_ken
Member
Member

Level 3 : Exp 27%
__ทุกที่..ที่ไม่มีแสง..มีแสงเสมอ__

« ตอบ #33 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2554, 02:53:51 am »

...ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ อาจารย์ศรศักดิ์.
noppharoojlap
Member
Member

Level 20 : Exp 37%
The Art of Photography is The Art of Seeing.

« ตอบ #34 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2554, 09:44:22 pm »

ความรู้ที่ลืมเลือน ก็มีแต่อาจารย์ครับที่คอยมาเตือนเด็กรุ่นใหม่ๆเสมอ ต้องขอบคุณอาจารย์มากๆๆครับ เพราะสิ่งเหล่านี้มักจะมองข้ามกันเสมอครับ ขออนุญาตินำบทคำดีๆๆไปเผยแพร่ด้วยน๊ะครับ

noppharoojlap
Member
Member

Level 20 : Exp 37%
The Art of Photography is The Art of Seeing.

« ตอบ #35 เมื่อ: 29 มิถุนายน, 2554, 09:52:41 pm »

มาช่วยอาจารย์ตอบข้อถามหน่อยครับ
ขอบคุณครับ ..

ขอนุญาติถามพ่วงต่อจากคุณ EVIL ด้วยเลยครับ

พอดีที่ อาจารย์บอกว่า โทนของผิวคนจะใกล้เคียงโทนเทาของท้องฟ้า .. ฟังดูเหมือน ถ้าเราต้องการถ่ายภาพบุคคล โดยมีฉากหลังเป็นท้องฟ้าใสๆ ฟิลเตอร์ แดง-เหลือง-เขียว ที่ใช้ในการถ่ายภาพขาวดำ จะช่วยแก้ปัญหานี้โทนผิวคนกลืนกับโทนท้องฟ้าได้ ใช่ไหมครับ
ใช่ครับ มีบทความของอาจารย์ อยู่ในเว็บนี้ครับ จะเป้นเรื่องฟิลสำหรับการถ่ายภาพขาวดำเลยครับ
ขอบคุณมากครับ อาจารย์

มีคำถามนิดหน่อยครับ
กล้องดิจิตอลผม สามารถปรับโทนสี แดง ส้ม เหลือง เขียว ได้
ตรงนี้สามารถทดแทน Filter ได้เต็มที่100%เปล่าครับ

ขอบคุณครับ
ปรับแล้วช่วยไม่ได้ครับ
ต้องใช้โปรแกรม PS 3ในโหมดแปลงเป็นขาวดำ หรือ Color mix เข้ามาช่วยครับ แนะว่าควรถ่ายในโหมดสีปรกติก่อนดีกว่าครับ
ขอบคุณมากอ่ะครับ อยากจะได้ความรู้เกี่ยวกับการถ่ายภาพขาวดำ อยู่เลยอ่ะครับ ถามเพื่อน มันบอกให้เข้ามาหาในนี้อ่ะครับ และก้อเจอจิง ๆ ครับอยากจะลองถ่ายภาพแบบขาวดำบ้างอ่ะครับ ดูแล้ว คลาสิกดีครับ
มีบทความดีๆในเว็บนี้มากครับ แล้วก็ส่วนใหญ่เขียนโดยอาจารย์ศร ครับ

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์